Đấu giá hàng ko như miêu tả

Kính xin Admin đứng ra làm chủ

Kính mong ae cho ý kiến ạ

Em xin tóm tắt sự việc như sau:

Ngày 15/10/2023:Em đấu giá thắng của bác chủ 1 chiếc Iphone Se như bài đăng nguyên zin

Link: https://www.handheld.com.vn/threads/iphone-se-2020-mau-den-ban-qt-64gb-pin-88-kt-22h30-ngay-15-10-2023.614622/page-3

-Sáng ngày 16/10 e đã chuyển khoản đủ và nhắn thông tin địa chỉ nhận hàng.

*Em còn xin bác chủ cái kính cường lực và ốp thì bác chủ chỉ cho ốp(cường lực ko cho e nghĩ chắc sợ lộ)

-Sáng ngày 18 e nhận hàng kiểm tra sơ bộ thấy đúng hang đấu giá

+Sau đó e dán cường lực thấy hở 2 mép màn hình(bị lõm xuống)

9h40: Em có gọi điện hỏi bác chủ bác ấy bảo: Do màn hình mỗi hãng sản xuất khác nhau.

*Em bán tín bán nghi cầm đi ra quán họ dán 2-3 loại cường lực khác đều bị như vậy

*Sau đó e nhờ thợ kiểm tra( ngoại quan không tháo máy) thợ nói con này đã bị đánh kính hoặc ép kính

• 12h e gọi lại bác chủ yc trả lại bác ấy có thể đổi e con khác hoặc back lại tiền. Bác chủ bảo e đổi con lấy con bác ấy đang đấu(pin 95% và như mới)

Em hỏi con đó có bị như con này không: bác chủ bảo không bị(chứng tỏ chỉ có con của e bị các con khác không bị)

-Bác chủ khăng khăng khẳng định nguyên zin và yc trừ 10%

Kết: em và bác chủ không tìm đc tiếng nói chung:

-Bác chủ :khăng khăng nguyên zin nhưng không giải thích được tại sao các con khác không bị duy chỉ con của bác ấy bị

-Em: Vẫn tin thợ là con này không nguyên bản đã đánh kính hoặc ép kính vì e đã mang check qua 3-4 thợ

Mong ae chuyên nghiệp và admin xem xét giúp em

Em cảm ơn. Chúc Admin và ae nhiều sức khỏe ạ

[HEADING=3]Em mời[/HEADING]
[HEADING=3][size=4]@admin[/size][/HEADING]
@DucLinh
[HEADING=3]@hong2412 [/HEADING]
@congbinht
@anhdung11689
và các ae cho ý kiến ạ

Ngày 15/10/2023 Win
Ngày 18/10 nhận. Chưa kể thời gian ship. Còn thời gian bao test. (7ngay)
Ko đúng mô tả thì back. Bác win ko tốn bất kỳ đồng nào chứ đừng nói tốn 10% phí.
Bác đấu nhận máy lại và back phí ship 2 đầu cho bác mới hợp tình.

e cảm ơn ý kiến của a nhiều ạ
em rất thiện chí và cầu thị nhưng có vẻ bác chủ…

thông thường màn hình có độ lồi lõm này là do đã qua xử lý đánh bóng kính, mục đích là xóa xước dăm. nhược điểm là nếu người đánh trình độ ko cao, hoặc đánh quá sâu thì hay dẫn tới lồi lõm, dán cường lực thường cảm ứng sẽ kém nhận hơn.
đấy là kinh nghiệm của mình, chứ mình chưa cầm chiếc máy của bác hong2412 nên ko nhận xét

Cảm ơn ý kiến của anh
Giao dịch với ae HHVN nhiều có cả bác toàn, ae uy tín nhiệt tình. Đây là lần đầu tiên e gặp phải trường hợp ntn.
Em đã đi check 3-4 thợ thợ nào cũng bảo đã đánh hoặc ép kính a ạ

Dòng SE 2020 màn hình nó cong hơn về 2 bên so với iphone 7,8 thế hệ trước, thành ra nếu dùng miếng dán màn thông thường của 7,8 cho SE2020 sẽ bị hở một dọc 2 bên mép. Mình dán cho khách toàn phải dùng miếng nilon chống xước ngày xưa để dán thì mới hết, hoặc có kiếm đc loại cường lực mềm hoặc ppf cũng có thể đc.

BĐH đưa ra phương án trả hàng hoàn tiền cho người thắng đấu giá
Mời nick @hong2412 thực hiện quy định bảo hành

thế thì máy đâu có lỗi bác nhỉ

Tôi xin phép chia sẻ với admin và các anh em được mời tham gia thớt này như sau:

1. Nguồn gốc cây SE 2020 được mang đấu giá ở thớt là hàng 98%, zin all; tôi mua của shop Panda Store, địa chỉ ngõ 16 Huỳnh Thúc Kháng (có tem bảo hành của shop ở đít ốc)

2. Liên quan đến cuộc đấu giá:

• Người mua … đã thắng cuộc đấu với giá kđ 2750k và đã chuyển khoản trước cho tôi vào ngày 16/10/2023; đến sáng ngày 18/10/2023 (hôm nay) thì bên ViettelPost giao máy (bọc hàng còn nguyên niêm phong) và người mua đã nhận máy => khâu vận chuyển đã ok;
  • Sau khi dán cường lực mà bị hở mép, người mua có gọi điện cho tôi và đưa ra đề nghị là muốn mời thợ quan (thợ cũ của bên Hoàng Hà) mở máy kiểm tra; nếu zin all sẽ đồng ý nhận máy, nếu ko zin sẽ chuyển trả ngược lại => tôi đồng ý phương án này và hẹn gọi videocall vào giờ nghỉ trưa hoặc sau 17h chiều nay để có cả sự chứng kiến của shop Panda Store; đồng thời, đảm bảo các bên ko có bất kì thắc mắc gì.
  • Người mua có nhờ thợ kiểm tra (theo như người mua báo lại là chỉ kiểm tra ngoại quan, chưa mở máy) và đưa ra 1 trong 2 giả thuyết là máy đã bị đánh kính hoặc bị thay màn và có nhu cầu đổi sang cây máy khác => tôi đồng ý và có nhắc người mua xem cây máy se 2020 likenew tôi đăng đấu giá kđ 3250k; nếu người mua chốt cây này tôi sẽ fix nhẹ so với giá kđ. Như vậy, người mua chỉ cần bù thêm 400k và gửi lại cây se 2020 là ok
  • Tuy nhiên; người mua lại khăng khăng muốn trả lại máy với lí do như đã nêu ở (ii) => tôi không đồng ý và yêu cầu trừ phí 10% của giá giao dịch (2750k). Sau đó, người mua gọi lại và nói sẽ đưa lên diễn đàn để anh em công tâm cùng có ý kiến.
  • Sự việc trở lên căng thẳng khi người mua có những lời lẽ và hành động không đẹp trong quá trình chờ admin và anh em công tâm có ý kiến. Cụ thể là bốc phốt ở bài đấu giá cây se 2020 likenew của tôi; đồng thời, có những lời lẽ không hay tại thớt đấu giá cũ.
  1. Trên đây là toàn bộ sự việc theo góc nhìn của tôi và tôi cũng xin phản hồi như sau:
  • Viền se 2020, se 2022 là viền cong; dùng chung tấm dám với dòng iphone 7, iphone 8; đa phần cường lực là loại kính cứng, khó đáp ứng dán ko bị hở mép => muốn ko hở mép thì làm tí dầu dán màn; hoặc tìm loại cường lực không viền có kích thước bé hơn cả phần hiển thị của màn hình. Tôi đã từng gặp tình trạng này với iphone 7 và có thắc mắc tương tự như người mua nhưn đều được giải thích như tôi đã đề cập ở trên.
  1. Hướng giải quyết:
  • Phương án 1: người mua bù thêm 400k và chuyển lại cây se 2020 98%; tôi ship cây se 2020 likenew ngược lại cho người mua => phí ship cây se 2020 likenew tôi chịu; người mua chịu phí ship cây se 2020 98%
  • Phương án 2: do máy ko có lỗi mà chỉ trả lại do người mua không thích vì dán màn hình bị hở viền nên tôi sẽ trừ phí 10%

(toàn bộ bằng chứng và nội dung trao đổi đã được người mua gửi lên, tôi sẽ ko đưa thêm gì nữa cho rối thêm câu chuyện)

máy ko có lỗi sao phải bảo hành, bác chưa nghe hết câu chuyện đã phán nhanh thế

Đây là nội quy đấu giá HHVN

1. Tất cả mọi sản phẩm đấu giá tại HANDHELD.VN mặc định được bảo hành và bảo đảm trả lại tiền (money back) cho người thắng đấu giá tối thiểu 7 ngày, kể từ ngày người thắng đấu giá nhận được hàng. Thời gian này có thể được kéo dài hơn do người mở phiên đấu giá quyết định. Các chi phí phát sinh (vận chuyển, phí…) do hai bên tự thương lượng.

Tại thớt cũ bác đã mời mod phân xử, thiết nghĩ đã như vậy thì bác nên tôn trọng phán quyết cuối cùng của mod. Hơn nữa ý kiến của mod không trái với quy định diễn đàn và cũng tương đồng với ý kiến khác của một số anh em góp ý. Chuyện tính ra cũng không phải là to tát, chúc bác vui vẻ.

Vậy tại sao cây SE(95%) bác đang đấu bác khẳng định là dán cường lực không bị=> vậy cây này bác biết bị nhưng cố tình đem đấu và không mô tả rõ.
Nếu bị thì cả 2 bên mép nó phải bị đều như nhau tại sao 1 bên mép chỉ `1 vạch nhỏ còn 1 bên mép vạch rất rộng. Chẳng lẽ hãng hoàn thiện kém vậy sao?

1. Nguồn gốc cây SE 2020 được mang đấu giá ở thớt là hàng 98%, zin all; tôi mua của shop Panda Store, địa chỉ ngõ 16 Huỳnh Thúc Kháng (có tem bảo hành của shop ở đít ốc)
    => Chính vì có tem nên thợ khuyên e không nên mở máy kiểm tra tránh trường hợp người bán có lí do từ chối
  2. Người mua có nhờ thợ kiểm tra (theo như người mua báo lại là chỉ kiểm tra ngoại quan, chưa mở máy) và đưa ra 1 trong 2 giả thuyết là máy đã bị đánh kính hoặc bị thay màn và có nhu cầu đổi sang cây máy khác => tôi đồng ý và có nhắc người mua xem cây máy se 2020 likenew tôi đăng đấu giá kđ 3250k; nếu người mua chốt cây này tôi sẽ fix nhẹ so với giá kđ. Như vậy, người mua chỉ cần bù thêm 400k và gửi lại cây se 2020 là ok
  • Tuy nhiên; người mua lại khăng khăng muốn trả lại máy với lí do như đã nêu ở (ii) => tôi không đồng ý và yêu cầu trừ phí 10% của giá giao dịch (2750k). Sau đó, người mua gọi lại và nói sẽ đưa lên diễn đàn để anh em công tâm cùng có ý kiến.
    ==> Đoạn này là người mua yêu cầu trừ phí 10% dù có đổi máy hay back lại trả tiền( có hình ảnh đối chứng)
    3 Sự việc trở lên căng thẳng khi người mua có những lời lẽ và hành động không đẹp trong quá trình chờ admin và anh em công tâm có ý kiến. Cụ thể là bốc phốt ở bài đấu giá cây se 2020 likenew của tôi; đồng thời, có những lời lẽ không hay tại thớt đấu giá cũ.
    ===> Tất cả những lời tôi nói đều chuẩn mực và có ảnh dẫn chứng đầy đủ, tôi cũng muốn cảnh báo cho những ae khác để tránh trường hợp như tôi.
  1. Hướng giải quyết:
  • Phương án 1: người mua bù thêm 400k và chuyển lại cây se 2020 98%; tôi ship cây se 2020 likenew ngược lại cho người mua => phí ship cây se 2020 likenew tôi chịu; người mua chịu phí ship cây se 2020 98%
  • Phương án 2: do máy ko có lỗi mà chỉ trả lại do người mua không thích vì dán màn hình bị hở viền nên tôi sẽ trừ phí 10%
    ====> Người mua yêu cầu trừ phí 10% dù có đổi máy hay back lại trả tiền( có hình ảnh đối chứng)
    không hề đưa 2 phương án này.“Một sự bất tín vạn sự bất tin” nên giờ tôi không tin tưởng để bù tiền lấy cây khác kẻo nhỡ bực lại bực thêm

còn phải xem lại chất lượng cường lực nữa bạn nhé

phân xử thì phải nghe lời 2 bên, mang tiếng là BĐH mà ko hiểu rõ câu chuyện đã phán thì anh em rụng hết

tôi không khẳng định dán cường lực sẽ ko bị hở viền vì tôi chưa trực tiếp dán cây se 2020 likenew. bài đấu ghi rõ máy zin, việc dán cường lực bị hở không bao giờ là cơ sở khẳng định máy không zin

@admin tôi đề nghị mod cần làm rõ câu từ và hành vi của các bên do

1. Tiêu đề nộp hồ sơ “Đấu giá hàng ko như miêu tả” của người mua không đúng với trường hợp này
  2. Hành vi không đẹp của người mua khi sự việc không rõ ràng mà cứ cho qua như vậy rồi đòi xây dựng cộng đồng sao được

Tôi đồng ý với yêu cầu của người bán
Sai phạm của ai đến đâu xử lí đến đấy
Tránh 1 con sâu làm rầu nồi canh
Cần xây dựng HHVN trong sạch lành mạnh
Tôi mong sau khi Mod phán quyết yêu cầu người bán nghiêm túc thực hiện. Tôi cũng xin cam đoan thực hiện đầy đủ quyết định của MOD