Tư vấn mua máy cơ từ 15<20 triệu

Lần trước có nhờ anh em handheld tư vấn mua giúp đồng hồ và được mọi người giúp đỡ rất nhiệt tình nên mình củng đã chọn được một cái ưng ý. Giờ lại đang có nhu cầu mua máy ảnh cơ, mình củng mới chơi nên không biết gì nhiều về các dòng máy. Mod hay ai có kinh nghiệm trọn những dòng máy chất lượng tốt tí mà giá trong tầm 15 đến < 20 triệu là ổn. Vì mình có nhu cầu sử dụng trong thời gian dài cho việc giải trí lẫn công việc nên miễn chất lượng tốt là ok.
second hand củng được nhé mọi người :wink:

Trong xu thế bây giờ, bạn là người thích chơi máy ảnh cơ ?

Nếu bạn có ý thích thì trong ý tưởng của bạn có đặt ra yêu cầu gì không? Có thích thương hiệu nào không? Tiêu chí cụ thể đầu tư bao nhiêu tiền? … Bạn cho mọi người biết thì mới có thể tư vấn được.

Mình đang phân vân giữa Canon và Nikon. Không biết nhược và ưu thế của hai hãng này thế nào nhỉ. Anh mình thì bảo cứ Canon mà tiến, tại nó khá nổi tiếng. Chủ yếu mình thích chụp phong cảnh là nhiều, tại mình hay đi du lịch. Còn về công việc thì không đồi hỏi về tính nghệ thuật quá cao ( nhưng ở mức phải chấp nhận được ^^ ). Giá chắc tầm dưới 20 triệu là ổn bạn ạ.
Mình không quan trọng second hand hay không, nếu bác nào biết chổ chuyên bán máy uy tính thì tư vấn hộ mình phát luôn nha. Lần đầu mua máy mà…

Theo em nếu bác chỉ cần chụp dạo và không đòi hỏi cao thì làm 1 em nikon FM2 rồi số tiền còn lại sắm lens.!

Canon 60D + bộ len tạm tạm là khoảng 20 củ đó bác, mua bộ này thì miễn chê

Bác mua 60d là ổn rùi

gởi từ lenovo P780

Máy cơ mà bác nói là máy phim (cơ hoàn toàn, chụp bằng film, không dùng pin) hay DSLR (dòng máy to to thay ống kính được, chụp bằng thẻ nhớ) vậy bác?

Cảm ơn các bác bữa giờ đã tư vấn. Nhưng mình vẫn chưa dám mua cái 60D vì chưa biết đi với lens nào tốt nữa.
Ông bạn mình lại khuyên mua cái body của 7D rồi đầu tư cái lens tầm 1tr2 ->1tr 6 thôi là tập ổn
Mấy bác thấy sau ?

Có chung nhu cầu với bác chủ, mỗi tội em chưa dùng máy ảnh lần nào h tính mua tập, chơi, nghịch, mấy hôm đọc mấy cái topic của bác Lam Sơn tự dưng thấy thích thích, nhưng em ko thích dòng dùng Film bác nhé.

Bộ Nikon này bác chủ thấy sao?

• D300 tầm 11tr
  • AFS 18-70 tầm 3tr
  • AFD 50 1.8 tầm 2tr
  • AFD 70-210 tầm 3tr.
    Phù hợp nhu cầu của bạn.

Van San: lens thì ổn quá rồi ạ nhưng cái body bạn có thể tư vấn dùm mình body nào đẹp đẹp hơn tí được không ? Tại mình tính là 19tr 20tr mua body rồi vài bữa sau mua tiếp cái lens tầm 3tr nữa thì mình nghỉ là ổn.

Với Nikon thì theo mình là D300 là quá ổn rồi. Vì D300 giá hiện nay như vậy là quá tốt và thỏa mãn gần như hết nhu cầu

• Giải quyết vấn đề ISO rất tốt
  • Chơi ống kính MF rất tốt, ví dụ ống rất đáng chơi là MF 105 2.5
  • Chất ảnh, PIn, Menu điều khiển … rất tốt.
  • Giá hiện nay đang tốt để dành tiền sau này lên thẳng FX (giá FX đang có xu hướng rẻ).
    Thiếu mỗi điểm duy nhất là quay phim cái này mấy em sau này như D300S hay D7k giải quyết được. Nếu bạn thực sự cần tính năng quay phim thì hẵng lên thôi. Bạn chỉ nên dành cho body khoảng 30% của tổng số ngân sách bạn định đầu tư :).

Canon 7d đi bác ơi

gởi từ lenovo P780

Nếu bác thích chụp phong cảnh, em tin chắc là Nikon sẽ ổn hơn Canon. Màu sắc và độ nét của Nikon hoàn toàn thích hợp để chụp phong cảnh (em đã từng dùng Nikon 4 năm và đã qua Canon được 2 năm nay, nên các bác không cần ném đá em nhé, em đánh giá khách quan thôi.) Hơn nữa em không nghĩ bác sẽ mày mò photoshop, nên màu sắc đậm đà của Nikon sẽ hợp với bác.

Với số tiền bác muốn đầu tư 19-20tr cho body, có rất nhiều lựa chọn cho bác. Nhưng mức đầu tư cho len chỉ có 3tr theo e là không ổn. Tầm tiền này cho nhu cầu của bác (phong cảnh, đi du lịch) thì chỉ có len 18-55 VR(mua mới giá khoảng 2tr2~2tr5) hoặc 18-70(ko còn hàng mới, hàng cũ khoảng ~3tr) là hợp nhất.

Như em đã đề cập ở trên, với 19-20tr bác có thể mua được những body rất mạnh như d7100,d2xs… Nhưng em nghĩ có 4 lý do bác ko nên chi quá nhiều tiền vào body:

1. Nhu cầu của bác chỉ là phong cảnh và du lịch, nên bác ko cần phải lấy nét nhanh quá, vừa phải là được.
  2. Đi du lịch thì ko nên cầm theo máy quá to, những cái như d300, d2xs, d7100 ko phù hợp lắm.
  3. Giá của body rớt rất nhanh, trong khi ống kính thì ngược lại, giữ giá rất tốt. Tiền đầu tư vào ống kính sẽ khôn ngoan hơn :slight_smile:
  4. Hình đẹp hay không do ống kính quyết định nhiều hơn là body, thậm chí là nhiều hơn rất nhiều.

Do đó, em đề nghị với bác 2 phương án như sau :

1. Bác đầu tư tiền vào 1 ống kính thật tốt, em đề cử 4 ống kính sau:(em ko nhớ giá hàng mới, em chỉ nhớ giá hàng cũ đc các bác rao bán trên vnphoto này nọ)
    _ Nikon 16-85 VR : giá khoảng 8-9 tr.
    _ Nikon 12-24 f4 viền vàng : con này chụp phong cảnh thì hết ý. Khoảng 12-14tr
    _ Nikon 17-55 f2.8 : king of crop, giá khoảng 15-17tr.
    _ Tamron 17-50 f2.8 : giá khoảng 5tr-7tr (tùy vào phiên bản có chống rung hay ko)
    Quy luật lựa chọn cái nào thì bác cứ nhớ là tiền nào của nấy nhé :smiley:

2. Bác hãy quên hết những cái DSLR lằng nhằng ở trên đi, và em đề xuất bác mua 1 con mirrorless, tiêu biểu là con Fujifilm XA1 hoặc XM1.
    _ Giá rất rẻ: XA1 khoảng 8-9tr đã bao gồm len kit 16-50, XM1 khoảng 13-14tr đã bao gồm len kit.
    _ Kiểu dáng cực đẹp, theo phong cách máy phim. Ko có đồ chơi như mấy con sony nex.
    _ Hiệu năng rất tốt, nếu ko tốt em ko giới thiệu đâu :smiley: Màu sắc cũng đậm đà, phù hợp cho phong cảnh và du lịch.
    _ Chức năng nhiều, có thể đưa hình ảnh qua smartphone, tablet nhờ wifi ngay sau khi chụp.
    _ Nhỏ gọn, đi du lịch no.1

Chúc bác may mắn. :smiley: