Paypal => Vietnam

Cảm ơn bác hoaidung

Nhưng có điều này em vẫn còn không hiểu mong bác mách bảo em với.

Em có đến ngân hàng hỏi , làm thế nào để lạp được vào paypal

thì em được ngân hàng trả lời là ngân hàng cũng chẳng biết được

vì paypal là mới có lên chưa được phổ biến .

Đến đây thì em pó tay , đến ngân hàng còn chẳng biết paypal là gì thì ??? .

Các bác bảo em phải lấy tiền ở đâu để lạp vào paypal bây giờ.

Bác nào hiểu đôi chút mách giùm em tý .

Em cảm ơn

Quang .

Xin hỏi kinh nghiệm các bác: Mình đã hỏi NH và có được 4 chữ số để điền. Sau khi điền xong OK và có thể thực hiện giao dịch được. Mình đã đặt mua 1 tài khoản Rapid. OK, đã có User, Pass nhưng khi truy nhập để down Rapid bảo là chưa nhận được tiền ( Acc not found vì mình là newuser) trong khi kiểm tra PayPal thì đã thấy thanh tóan completed. Có bác nào trường hợp như vậy ? Vậy sau bao lâu mới kích hoạt được TK ?

Mình thì hiểu theo khía cạnh: paypal chỉ là nơi trung gian của việc thanh toán online, paypal lấy tiền trong tài khoản thẻ (credit card hoặc debit card) của khách hàng đăng ký tại ngân hàng mà khách hàng đó đang sinh sống để trả cho những khoản chi phát sinh khi có việc trao đổi mua bán trên internet.

Tiền nạp vào paypal cũng chính là tiền bạn nào vào thẻ visa debit của bạn ở ngân hàng việt nam.

Cái rắc rối bây giờ là bạn chỉ có thể nạp tiền vào thẻ visa debit rồi thanh toán cho người khác thôi (trong cùng hệ thống paypal), còn nếu người khác chuyển tiền vào tài khoản paypal của bạn về 1 vấn đề gì đó thì bạn không thể nhận được vì paypal vẫn chưa cho phép.

Có 1 điều lạ là: hiện nay thông tin về paypal đã cho VN đăng ký vẫn chưa có 1 báo nào tại Việt nam chính thức đăng cả (báo giấy lẫn báo điện tử), hiện nay thông tin này mới xuất hiện ở các forum trên internet mà thôi, do đó việc nhân viên ngân hàng hỏi mà không biết trả lời là cũng đúng. Bạn có thể kiểm chứng bằng cách search trên các báo điện tử hay trên goolge, yahoo, v.v…kết quả cho được từ việc tìm kiếm chỉ là những bài viết đề cập đến việc paypal hiện vẫn từ chối chưa cho phép VN.

Vấn đề này mình cung đang mù mờ, nhưng vấn đề bạn hỏi cũng chính là điều mình cũng muốn hỏi ở bài viết trưa nay.

Sau khi tìm hiểm kỹ account PP mới đăng ký thì mình thấy 1 điều là thực tế account này chỉ là bước sơ khai đầu tiên thôi. Nó lưu số thẻ của mình để khi thực hiện thanh tóan thì nó charge thẳng trong thẻ. Như vậy thực tế cũng vẫn gần như là thanh tóan thẻ nhưng mà bạn có thể thanh toán cho những seller yêu cầu có Paypal, thế thôi. Cũng có thể vì lý do này nên khi bác gì đó thanh tóan mua Rapidshare nó cần có thời gian để lấy tiền từ thẻ ra → giao dịch báo complete mà là chưa complete.

Các chức năng Add Fund, Withdraw gì đó đều bó tay.

Các bác cần lưu ý 1 điều là không phải nhân viên ngân hàng nào cũng rành về thẻ thanh tóan quốc tế đâu. Vì thực tế nhu cầu của họ không phải xài tới thì họ cũng chẳng biết làm gì

Nói chung bác Mr.Quang gì đó muốn mua đồ gì thì cứ việc đặt lệnh mua. Nó sẽ tự động charge tiền trong thẻ (nếu như thẻ có tiền).

Các bác bàn bạc rôm rả Paypal và đều cảm thấy cần nó nhưng hình như các bác đếch cần biết Paypal hoạt động thế nào, có ích thế nào với việc mua bán, cứ thế mà đi đăng ký rồi mới tìm hiểu.

Paypal không bắt buộc yêu cầu phải nạp tiền để thanh toán vậy nên đừng cố gắng nạp tiền làm gì, lãng phí tiền nhàn rỗi. Mỗi giao dịch thông qua Paypal sẽ được thanh toán vào đầu của tháng sau thông qua giao dịch thẻ, không rút trực tiếp ngay lập tức, chính vì vậy nhập thông tin thẻ chỉ có thể sử dụng thẻ credit. Bởi vậy để muốn biết mấy cái thẻ của VN có dùng được không vậy thì hãy mua hàng thử đã. Nhưng chắc chắn một điều nếu là thẻ Master card, Visa card… thì ok, còn Visa debit thì không biết được. Tốt nhất nên gọi điện lên Ngân hàng hỏi thẻ có chức năng tín dụng không, được vay tối đa bao nhiêu cho một lần thanh toán!

Hầu hết mọi giao dịch tại eBay đều yêu cầu Paypal vì đó là sự đảm bảo cho người mua và người bán. Người mua cứ bid, khi thắng không chịu thanh toán thì tự động sẽ bị trừ tiền ngay. Hoặc người mua đã thanh toán mà hàng không tới, hàng không đảm bảo đúng như quảng cáo có thể đòi lại tiền qua Paypal… Các bác nghiên cứu kỹ đi nhé, đừng tranh cãi mãi những cái có ghi đầy đủ trên site rồi.

Giờ em đã hiểu thuốc fugak diệt trừ giun như thế nào

Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em.

Giờ đây các bác và em chỉ còn biết đợi vào thời gian ,

Hy vọng việt nam có tên trên bản đồ thế giới !

Quang.

mình còn 1 câu muốn hỏi các bạn: mình thấy nhiều bạn trong các forum khác nói: trong quá trình xài paypal rất sợ paypal limited account và bắt phải fax giấy tờ gì đó để verify account, mặc dù đã verify con số expand number rồi.

Vậy, những giấy tờ cần fax cho paypal là giấy gì? nếu sau khi có đầy đủ giấy tờ thì phải ra đâu để gửi fax? chi phí cho việc gửi fax có đắt lắm không?

Vậy mình đành phải chờ khi đ/c Rapid nhận tiền xong mới được tiến hành. Biết khi nào đ/c đó nhận được tiền, khi Paypal đã thông báo hòan thành việc giao dịch ?

Tôi thấy sontran nói có lý, tức là cũng giống như các giao dịch qua thẻ khác, khi nào lấy được tiền nó sẽ mở acc. cho bạn. Yên chí, gì chứ nhận tiền nó tiến hành lẹ lắm.

Chính thức thông báo account của VN lập tại P2 có vấn đề nhé bà con :
Sau khi tiến hành giao dịch lần đầu tiên sẽ limited account và không giao dịch đc nó bắt gửi mẫu fax trong phần account restore, sau khi gửi mẫu này xong nó sẽ lại gửi mail bắt fax tiếp cái bill hiện tại trong đó có tên và địa chỉ phải trùng với đăng kí trên P2, cực kì bực và mệt

Thư đầu tiên sau khi gửi fax
This message confirms that we have received the documents you sent to
PayPal.

The documents have been successfully attached to your PayPal Account and
will be reviewed shortly.

We review documents in the order in which they are received and generally
require 3 to 5 business days to process these documents. Once we process
your documents, we will contact you about the status of your PayPal Account.

Thank you for your patience and cooperation. If you have any questions,
please contact us using this link:

http://www.paypal.com/row/cgi-bin/?cmd=_email_receipt

Thư thứ 2 sau khi fax xong bực :
We’re sorry, but your account access limitation cannot be lifted at this
time. We need more information about your account before we can restore
full access to your account. Please complete the steps below so that we may
review your account further:

• Fax a copy of a current utility bill. The bill must show your name and
    address exactly as they appear in your PayPal account.

If you are faxing information, you must use the cover page provided by
PayPal. The cover page contains information specific to you and using it
ensures that your documents are routed and handled in a timely manner. To
print the cover page, log into your account and click on the fax documents
link on the “Limited Account Access Details” page.

Chánnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnnn

Nghe muốn chán theo luôn… Nhưng mà tức quá phải chơi 1 lần cho biết. Coi bộ tốn tiền fax. :frowning:

Chán gì mà chán hả bác, nó làm thế là đúng rồi. Fraud nhiều quá mà.

Hỏi lại mrefashion: Nhỡ lên Ebay mua, mà không thanh toán được như bạn thì lãnh thẹo rồi còn gì. Bạn đã giao dịch với ai, thế nào?

Tớ vừa mua một item trên eBay, cả shipping & thiết bị có mỗi 10$. Nó là cái Universal Remote Control của Sony. Chẳng biết thế nào nhưng muốn thử một cái vì đây là lần đầu tiên mua. Thanh toán 1 phát ăn ngay. Không thấy thằng PP bắt fax utility bill gì cả. Chắc amount bé quá.

Chú seller thấy có vẻ chuyên nghiệp, vừa paid xong là response ngay (hệ thống tự động). Chú này là Power Seller, Feedback 99.5% good, và hơn 10000 feedbạck rồi. Để xem hàng họ thế nào, nhưng tiền Standard Int’l Shipping mà có 5$ thì chắc 2 tháng nữa mới đến mất. Để chờ quả này test mấy chú Hải Quan luôn.

SX1 Làm ơn cho em hỏi

• Anh dùng paypal việt nam để thanh toán à , hay anh dùng paypal nước ngoài để thanh toán vậy.
    -Và nếu anh thanh toán = paypal việt nam thì làm sao anh lạp được tiền vào paypal vậy !

Em cảm ơn nhiều ???

Quang.

Em cũng vừa thanh tóan được xong, bây giờ hiểu kỹ được paypal rồi, nó không cho mình nạp tiền vào, cũng không cho mình rút tiền ra, nó chỉ là thằng đứng trung gian thôi, lấy tiền từ thẻ và chi trả cho mình, như một người thủ quỹ tin cậy vậy thôi.

Không thấy yêu cầu về Fax địa chỉ gì cả, bid xong trả tiền và nhận cùng lúc nhận được 4,5 cái thư của ebay với paypal xác nhận. Hy vọng là ổn thỏa cả.

Sao lại paypal Việt Nam gì ở đây? Tớ dùng www.paypal.com , đăng ký địa chỉ tại Việt Nam, ngồi ở Việt Nam để giao dịch.

Còn sau khi đăng ký xong, PP cho phép mình add thẻ tín dụng vào account PP. Khi thực hiện thanh toán, ví dụ như cần thanh toán 100$, đến lúc đấy PP sẽ trừ từ thẻ 100$ để nạp vào tài khoản PP. Sau đó chuyển luôn số tiền đấy từ tài khoản PP của người mua vào tài khoản PP của người bán.

Công nhận sau 2 ngày chờ đợi mọi việc đã ổn thỏa. Đã có Acc cho Rapid rồi

để tránh thời gian “in processing” tốt nhất là add trước một số tiền định chi tiêu cho việc mua bán trên mạng, sau đó, gặp thằng nào bán hàng mà cũng có dùng paypal, thì việc mua bán rất nhanh, không phải chờ confirm của bank - paypal - bank nữa, chỉ việc send money qua tên của thằng kia trên paypal là xong, tiết kiệm rất nhiều thời gian

các bác cứ yên tâm là bao giờ paypal clear mọi thứ, nó sẽ tự động gửi cho các bác một cái thư nói là mọi thứ đã hoàn thành .