Nhờ tư vấn về MACBOOK cho người mới sử dụng

Em mới sử dụng MACBOOK nên nhiều bỡ ngỡ vì nó khác Win nhiều quá, em có một vài câu hỏi nhờ các bậc tiền bối tư vấn giúp:

1- Cài lại HĐH Mac có cần phải cài Driver như Win không? (VD: Card màn hình, Bluetooth, wifi,…). Em mua máy 2nd (không có đĩa kèm theo) mà bác chủ cũ cài nhiều thứ quá bây giờ muốn cài lại nhưng chỉ sợ không có Driver. Các bước kiểm tra để cài đặt lại HĐH MAC như thế nào ạ?

2- Lướt Web bằng Safari làm thế nào để Maximize (vì em click đúp thì nó lại thành Minimize )

3- Sao em Download trên Safari không được các bác nhỉ, em click vào Download nó chạy một tý rồi im luôn

4- Cài đặt và Remove 1 chương trình trên Mac như thế nào?

5- Cách ẩn thư mục trên MAC.

Vì mới dùng nên cũng chỉ có một vài thắc mắc nhỏ của người mới “chơi” nên rất mong các bác chỉ bảo ạ

Cám ơn mọi người rất nhiều!

Thân :slight_smile:

Em xin trả lời như sau:
1- Mac tự nhận Driver thiết bị (trừ thiết bị của hãng thứ 3) ==> Khi cài lại bác ko phải làm j hết trừ Update tại website của apple! 2, 3 - Bác download cái FireFox cho mac mà dùng, chả khác j Win cả!
4- Cài các chương trình trên MAC khá dễ: Mount file image cài đặt ==> Next => next liên tục đến khi finish (lúc nào bảo nhập Key - nếu có - thì nhập vào). Muốn xóa thì cách đơn giản nhất là kéo nguyên cái thư mục chương trình đó vào thùng rác là xong! Chắc chắn hơn thì down cái APPZAPPER về mà sài!
5- Ẩn thư mục làm j`? Set permission cho từng người sử dụng “nhìn thấy” và access hay hơn chứ! Bác có thể làm được đều này bằng cách bấm Command Key (phím quả táo) +** i** khi chọn bất kỳ thư mục nào!

Welcome bác đến thế giới của MAC :))

Dạ cám ơn bác!

Bác vẫn chưa bán được Ibook à? em mới lấy em Macbook rồi cấu hình cũng được bác ạ

2.16 GHz, cache 4M, Ram 1G, HDD 120G, màn 13 inch, màu trắng bác ạ

Em đang định cài Leopard 10.5 không biết có được ko ạ?

À chương trình gì dùng để Burn DVD và CD trên Mac các bác nhỉ?

Cấu hình của bạn cài leo tốt. Còn về soft burn dvd or cd bạn dùng Toast Titanium. Theo ý kiến cá nhân tớ dùng cái này ổn định hơn cả.

firefox làm j, safari em thấy ngon mà :smiley: :smiley: :smiley:
firefox chỉ để viết blog hay kiểm tra tài khoản VCB online hehe

Đúng đấy ạ, em thấy Safari dùng tuyệt vời hơn IE và FireFox nhiều down nhanh, lướt web cũng khá.

Em đã khắc phục không down được rồi bằng cách cài lại toàn bộ từ đầu :smiley:

Cám ơn các bác đã quan tâm!

Mình cũng mới dùng MAC, cũng chưa biết cách để Max cái cửa số khi duyệt web cho Safari, còn FF 3 thì chỉ cần ấn vào + là Full ra toàn màn hình. Bạn nào biết cách xin chỉ giúp.

Các bác giới thiệu e 1 cái soft Download manager cho Mac với(freeware cũng tốt,nếu ko thì PM hay liên lạc zero_day224@yahoo.com cho e cái c**** lun)
Thanksss

Với Mac OS, có 1 trình download được mọi người ưa thích, đó là Speed Download, nhưng thằng này thì thu phí; ngoài ra còn có Igetter, là dạng shareware, chịu khó chờ nó đếm ngược sau mỗi lần khởi động thì down thoải mái.