Mastersoft Sudoku - Trò Sudoku đỉnh nhất trong dòng games cho PDA.

Giới thiệu sơ về trò Sudoku:
Sudoku trong tiếng Nhật nghĩa là “chỉ có những con số”. (Tên Sudoku đã được cty TNHH Nikoli (Nhật Bản) đăng ký thương hiệu độc quyền). Điều quyến rũ mọi người tham gia là luật chơi rất đơn giản nhưng để giải quyết được những ô số Sudoku là cả một chặng đường gian khó.
Để trò chơi được phong phú, người ta bắt đầu thay thế những con số từ 1 - 9 bằng 9 màu sắc, vật dụng, chữ cái,… để tăng tính phong phú cũng như độ khó cho người chơi. Tạp chí Dell, cha đẻ những trò puzzles (cũng ko biết dịch seo cho hay nữa:D) trên báo đã đăng Sudoku 25 năm nay dưới tên gọi “Đánh số” (Number Place).

Lần đầu tiên được giới thiệu năm 1979 (vậy là nó bằng tuổi với em) và phổ biến tại Nhật vào năm 1986. Đến nay Sudoku đã trở thành một trong những trò tiêu khiển puzzle được yêu thích nhất khắp mọi nơi trên thế giới.

Time là tờ báo đầu tiên giới thiệu Sudoku ở Anh vào tháng 11/2004, và chỉ 6 tháng sau, trò chơi do Leonhard Euler, một nhà toán học khiếm thị xứ Basle (Bỉ) nghĩ ra hơn 200 năm trước đây, đã tạo nên cơn sốt ở Anh.

Hầu hết các tờ báo lớn ở Anh đều cung cấp cho độc giả những ô số Sudoku với ba cấp độ dễ - trung bình - khó. Không chỉ được chơi ở Anh, Sudoku cũng là trò chơi nát óc rất phổ biến ở Nhật.

Luật chơi:
Quy luật của Sudoku rất đơn giản, chỉ phải bổ sung khung 9x9 (81 ô) bằng những chữ số từ 1 đến 9 sao cho không có chữ số nào lặp lại 2 lần trong bất kỳ hàng dọc, hàng ngang hay khung 3x3 nào.

Nào chúng ta hãy thử làm quen với Sudoku qua Mastersoft Sudoku 1.0 nhé…

Mastersoft Sudoku 1.0

Features:
* Theo thống kê, đây là một trong những game PDA bán chạy nhất.
* Mang đến cho người chơi hơn 1 triệu ô số Sudoku với 6 cấp độ: Simple - Easy - Medium - Hard - Very Hard - SuDoku Master!
* Có nhiều tính năng hỗ trợ newbie như kiểm tra ô số sai và giúp sức nếu đụng phải những ô số Sudoku quá khó.
* Giao diện thân thiện, đẹp mắt, không lòe loẹt sẽ mau chóng biến bạn thành con nghiện của Mastersoft Sudoku.
* Phù thủy SuDoku - Giúp bạn giải quyết mọi ô số Sudoku trong vòng 3 giây.
* Chức năng tự tạo, tự giải và phân tích các ô số độc đáo. Vì thế nếu chán giao diện đơn giản của những ô số Sudoku trên báo, tạp chí; hãy đem những ô số đó lên chiếc PPC yêu vấu của bạn.
* Được chọn làm quà khuyến mãi cho sản phẩm HP iPAQ.
* Đề cử Game hay nhất của Tạp chí Pocket PC 2005.

*** Bác nào máu thì PM cho em nhé.**

P.S. Hiện tại trên forum chúng ta có 1 cao thủ tuyên bố đã giải được 1 ô số Sudoku mức độ Medium trong vòng 7 phút rồi đấy. Bác nào phá được kỷ lục trên xin cho mọi người biết.

hay thật nhưng không hiểu sao cứ cài cho con PPC2002 cuả em la hardreset. thật không hiểu nổi, các bác có ai bị không

hì,

hôm qua vừa làm nốt cái level Master SuDoku, mất 24:30"
kô biết mọi người thì sao?

Hehe, sáng nay em bắt đầu tập chơi trò này, đến tôi nay em choi phần master mất 20’17’’ không đi lại, không trợ giúp. các bác sao rồi

hóa ra vẫn còn huynh thich trò này à.
lâu rùi tôi kô chơi nữa, nhưng vẫn nhớ là master level tôi chơi dưới 15’
các huynh khác thì sao nhỉ?

Cai naỳ down ở đâu vậy các đại ca. Nghe thì có vẻ hay hay đấy, mình rất khóai các trò trí tuệ

Tubby có viết

• Bác nào máu thì PM cho em nhé.

Gởi PM cho Tân đẹp trai là có soft ngay mà.

hay đấy. mình cũng xong trong 20’ cấp master

Handheldclub có trò này miễn phí với rất nhiều 06 cấp độ khác nhau và không có gợi ý đâu. Bạn thử xem

em nói không ngoa chứ vợ em chơi trò này thành thần
cái bản Resco Sudoku hắn ta chơi mất có 9 phút phần expert
nhìn xém xỉu
<<< khoe vợ 1 tí :stuck_out_tongue:

Các bác ơi, download grids cho sudoku ở đâu nhỉ? Có chỗ nào cho download ko cho tôi xin với.