Hiển thị Tiếng Việt trong O2 mini ????

Mình mới mua một chú O2 mini (>>>> chả biết gì). Nhưng khi mầy mò tự cài đặt một số chương trình có Tiếng Việt thì thấy rất nhiều ký tự bị chuyển thành hình ô vuông, rất khó đọc :confused:

Nhìn cái cảnh này chán quá các bác ạ, chả bù cho dòng Neo, cài cái gì là ăn cái đó, hiển thị ngon lành.

Trên một số tạp chí về Tin học mình cũng thấy nó bảo là copy những file font VNI trong máy tính(PC) rùi cho vào thư mục font trên điện thoại(PPC) thì sẽ khắc phục được một phần của lỗi này. Bản thân mình nghe vậy cảm thấy hơi chuối nên cũng chưa thử.

Vẫn biết là 2 con này chạy trên 2 nền hệ điều hành khác nhau, Neo ngon hơn(…và đắt hơn) Mini thì rõ rồi. Nhưng chả lẽ không còn cách nào khắc phục được lỗi này hả các bác.:frowning:

Mong rằng có ai đó biết và giúp mình khắc phục lỗi này(tình trạng này thì đúng hơn).

Mọi chỉ dẫn bạn có thể mail(anhmmoj@yahoo.com) hoặc chat(nick >>> anhmmoj) trực tiếp với mình.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài !!! Thân.

cái này do bác chưa cài font tiếng việt đấy, cụ thể là 2 font quan trọng nhất là Tahoma và Arial…ngoài ra còn 1 số font khác nữa tuỳ vào file của bác định dạng là font gì mà chép từ pc vô thôi.
Ngoài ra còn có rất nhiều bài viết cũng như link để download mấy font này, bác dùng chức năng search nhé.

Bạn có thể nói rõ hơn hộ mình không. Mình mới dùng nên cũng ít kinh nghiệm.
Rất cám ơn sự giúp đỡ của bạn. Mình mới đăng bài được khoảng 10 phút vậy mà thật không ngờ đã nhận được phản hồi.

Để mình thử lại vần đề này theo hướng dẫn của bạn xem.

Một lần nữa cám ơn bạn, cám ơn HandHeldVN…

Bạn vào đây nhé, có hướng dẫn cụ thể rồi đó! Chúc bạn thành công!

Hihi…mình cũng vừa tìm được một cách.

Đó là bạn cứ copy toàn bộ thư mục Font trên máy Neo vào thư mục Font trên máy Mini. Khởi động lại PPC là ok.

(May mà mình quen một lão dùng Neo…hehehe)

Tớ thì ủng hộ công nghệ phần mềm trong nước. Mua bản quyền MTD 2004 của Lạc Việt, trong đĩa cài đặt có cả bộ gỗ tiếng việt + 2 phông tiếng việt thông dụng dùng cho PPC. Cài vào chạy rất ngon. Nếu cần thì mail cho mình mình sẽ gửi cho: dtungl@yahoo.com.vn

Bạn thesung bạn vào nhatcuong.com tãi PM VNSmartDirectort miển phí trong đó có PM chử VIỆT chạy rất chuẫn cho 02 mini không bị lỗi, vừa tra cứu danh bạ dT vừa có chử việt luôn 1 công 2 việc