Dvd-ram

Xin cho biết về thiết bị ổ đĩa DVD-RAM ? thanks.

dvd là dvd mạnh nhất và mắc nhất trong các ổ dvd,nó có thể ghi được dl và dvd ram.DVD-RAM là định dạng DVD duy nhất hỗ trợ tính năng ‘‘phát lại tiếp tục’’ hoặc ‘‘ghi đọc đồng thời’’ các dữ liệu mà DVD+ hoặc DVD- đã ghi. LightScribe do hãng HP phát triển. Công nghệ này dùng tia laser trong ổ ghi để “khắc” lên bề mặt đĩa được phủ sẵn lớp hóa chất đặc biệt. Hiện có 3 loại định dạng DVD như DVD+R, DVD-R, DVD-RAM và hầu hết các ổ DVD thông thường chỉ hỗ trợ đọc/ghi cùng lúc 2 định dạng

nói tóm lại là DVD-RAM có thể ghi lại khoảng 1000 lần nhưng vì giá cao và tính tương thích kém nên vẫn chưa được chuộng lắm

Theo mình biết thì DVD-RAM giống như một ổ cứng vậy vì nó truy xuất và ghi dữ liệu không cần phần mềm hỗ trợ. Nhưng nó cần đầu đọc riêng, không phải dùng đầu DVD thông thường.

DVD-RAM là định dạng DVD duy nhất hỗ trợ tính năng ‘‘phát lại tiếp tục’’ hoặc ‘‘ghi đọc đồng thời’’ các dữ liệu mà DVD+ hoặc DVD- đã ghi .<<=

Hỏi giúp 1 người bạn :

Anh ấy mua máy quay phim dùng DVD-Ram, nhưng không hiểu sao không tìm thấy nút xóa ?? Hay là nó cần phải xóa ở bên ngòai ( dùng ổ của Laptop chẳng hạn ) rồi đưa vào máy quay dùng?

Nếu ở Hà Nội, thì mua đĩa DVD-Ram ở đâu? Giá thành bao nhiêu cho mỗi loại - đĩa loại nhỏ, đường kính chỉ bằng chừng 2/3 đĩa CD thông thường !

ở hà nội thì mình không biết nhưng ở tphcm ra huỳnh thúc kháng là có đó

Thông thường các loại máy này đều có chức năng xoá dữ liệu trong đĩa DVD-RAM. Bạn nghiên cứu kỹ lại xem.

Không thấy có mới lạ ạ! Bọn em tìm (7 người) xúm vào tìm mà ko thấy ! Hik … May mà nó dùng song song với 1 cái thẻ SD, không thì mất cả sướng !

:frowning: :frowning:

Mình nghĩ là không có nút xóa đâu. Máy quay phim thì chỉ có ghi đè lên thôi, làm gì có xóa. Tuy nhiên, những máy quay DVD thường có chức năng tự tìm khoảng trống mà ghi phòng trường hợp ghi đè. Bạn phải tìm nó để tắt đi thì mới được.

Mình có cái Panasonic nhưng xài băng MiniDV, phải xài chức năng Blank search

Xin Bạn có thể nói rõ hơn, hoặc chỉ giúp tài liệu nói về thiết bị này, và cách sử dụng. Tớ vẫn chưa chưa hiểu những giải thích của bạn. Thanks

hình như bạn phải format lại đĩa chứ không xoá đâu. Mình đang dùng Sony nên không rõ lắm về bọn Panasonic