Vừa lắp ADSL Vietel xong. Xin hướng dẫn tiếp theo !!!

Em vừa lắp ADSL Vietel xong. Xin các bác hướng dẫn các bước tiếp theo
để tối ưu hóa đường truyền ADSL.

• mục đích:
  • quản lý tiền (tiết kiệm càng nhiều càng tốt) Em nghèo mà chơi sang! Hic
  • cài đặt một số phần mềm hỗ trợ.
  • thiết lập lại hệ thống, Modem để bảo mật.
  • Em dùng Modem ADSL Linksys WAG54G (có WIFI+4 port LAN).
    Kết nối gói HOME N (18.000đ/tháng thuê bao)
  • Vietel vừa lắp cho em sáng nay. 9h sáng nối dây, 10h30 kết nối.
  • Em vừa tải DU Meter về, nhưng không biết dùng nó lắm. Bác nào dùng chỉ cho em.

Em muốn tắt hết hình ảnh đi, duỵêt text thôi để tiết kiệm, nhưng không tìm thấy cái nút Image Toogle trên IE đâu cả. Vào Options thì hơi rắc rối. Chỉ cho em với.

• À, em dùng Laptop để vào mạng LAN + PPC DELL AXIM x30H qua WIFI.
    Nhưng không biết thiết lập pass để không cho bọn hàng xóm dùng trộm. Thiết lập như thế nào? Giúp em với.

Tóm lại, em chưa tìm thấy bài viết nào về hướng dẫn cho người mới lắp đặt ADSL cả. Bác nào viết bài đi, cho anh em được nhờ.

Có thể hướng dẫn em qua Y!: quangson107 @ yahoo.com

Thanks trước nhé.

Làm gì mà tiết kiệm thế hả Bác ? Nếu cắt hết hình ảnh chỉ xem text thôi thì vào Option trong Internet Options đó.
Khuyên bác nên dùng bình thuờng đi. Nếu web và chat thì một tháng không tới 100.000. Đừng tải X X X là ko sao hết.

Cứu với, em chẳng làm gì cả, để máy ở đấy xem sao. Quay đi quay lại đã thấy nhảy lên 30MB rồi (lúc nãy vừa chỉ có 3MB). Thế này thì chết tiền à?

Ko vào trang nào, ko tải về mà nó cứ tự động nhảy thế.

Em xem ở DU Meter.

Em có dùng NOrton Antivirus, ZoneẨlaram.

khổ bác này quá. 1GB ( giờ cao điểm là 80.000) vậy 30MB của bác là 800 VNĐ đó.

Trần đời tiết kiệm nhưbác này là cùng.
Cơ mà ko làm gì nó lên 30MB thì cũng có thể có vấn đề

@X30H: Bạn cứ bình tĩnh đi, từ từ rồi không phải 30MB mà có khi là 30GB ấy chứ, heheh… Tiết kiệm như bạn là tốt nhưng dễ bị rối loạn lo âu lắm.

Sài ADSL mà tính như bạn thì tôi tôn làm sư phụ.

Cái 30MB đó nên xem lại: có đúng là 30MB của nhận và gởi file bằng internet hay trong nội bộ mạng? Kiểm tra máy có chương trình chạy ngàm và đang cập nhật gì hay không…

Nói chung đây là thói quan và mục đích sử dụng, bảo chỉ bạn sài cũng không biết chỉ cho gì đây nữa.

Công nhận bác này ngộ thật, phần cứng thì chơi bạo, nào Rounter wifi, laptop, PPC Dell Axim … vậy mà chẳng chịu chi service cho đời nó sướng luôn cả thể lại block image làm gì
30M Chắc bác download DUmeter với ba cái thứ khác trong lúc hứng khởi thì nó mới thế, bác cứ dùng điều độ khoảng 1 tháng rồi lấy bill về, từ đó điều chỉnh sau. Làm gì mà con nhà Quan tính nhà Lính thế :smiley: :smiley: :smiley:

Tháng rồi bill của em là 345GB ( up + down ) . Một mình em xài. Laptop chạy 24/24. Cước : 425.000 VNĐ.
Em khuyên bác là cứ chơi thỏai mái đi - phần cứng toàn thứ dữ mà sao lại keo vậy ?. Tối đa bác trả chỉ có 318.000 thôi ( giá mới Viettel ). Khoảng chừng 15 ly café Y5 thôi mà :smiley: :smiley:

Gói HomeN trọn gói cũng chỉ có 230k+23k(VAT) = 253k.
Tốt nhất bạn bỏ ra 253k/tháng đỡ phải suy nghĩ, tập trung mà làm việc khác có ích hơn.

Bạn nhờ ai đó có kinh nghiệm về vấn đề này đến giúp cho là tốt nhất :smiley:

• Muốn không hiện ảnh trong IE, bạn vào Tools/Internet Options/Advance vào mục Multimedia và bỏ chọn mục Show picture,… khi nào muốn xem, bấm phím phải vào khung ảnh và chọn Show picture. Bạn cũng nên đặt cache cho IE thật lớn (trong Tools/Internet Options/General/Tempo…/Settings) và cho phép IE sử dụng Cookies (cũng trong phần trên) để đỡ phải login lại, tốn xiền.

• Nếu bạn không muốn mấy tay hàng xóm dùng chùa, thì vào phần thiết lập của Linksys, chọn mục Wireless Settings, chọn cách bảo mật và mật khẩu mong muốn. Bạn cũng có thể sử dụng tính năng lọc MAC Address để chỉ cho phép Laptop và Axim kết nối với AP. Nên tham khảo thêm các bài trong box WiFi.

Vụ “tự dưng nhảy lên” 30 MB, có thể do các chương trình trên máy bạn (hoặc Windows) tự động update. Bạn cần tìm các chương trình này, tắt hết các tính năng này để đỡ tiền trả cho Vietel.

Để quản lý chi tiêu cho tốt, tớ nghĩ bạn nên cài Cash Organizer trên Dell Axim, cứ quay đi quay lại ta lại kiểm tra và cập nhật số liệu một lần, quyết không để phí một bít dữ liệu - một bít cũng là tiền, đùa thế nào được? Hoang như mấy bác trên đây thì chít :smiley:

Vào net mà không xem hình thì bác lắp adsl làm gì cho mệt. Trong DU Meter bác đặt chế độ alert khi dung lượng down và up hằng ngày tới 100MB, đảm bảo bác không phải chi quá 100K/tháng.

Chạy thoải mái đi ,nếu đừng down load cái gì thì chẳng hết 100K /tháng đâu!
30 Mb đó là do các chương trình trong laptop cũa bác tự động update đó thôi.
Lo lắng tiền cước ADSL quá không khéo trả tiền thuốc chữa bệnh đau đầu còn nhiều hơn đấy.

Các bạn nói thế nào chứ tôi hiện đang dùng ADSL gói home C của viettel, tháng nào tôi cũng phải trả cước maximum là 605.000đ mà tôi chỉ dùng ADSL để đọc báo và vào HHVN ngoài ra không có tải thêm bất cứ gì khác; vừa rồi tôi phải thay đổi cách tính cước bằng cách đăng ký cước trọn gói từ 01/01/2006.

BOTAY.COM
Dùng ADSL mà không xem hình, chỉ đọc text ;:wink:

nghe các bác nói mà em sợ quá,thấy mấy thằng bạn nói là chỉ lang thang đọc báo trên mạng thì một tháng 100k là cùng,nay bác NAM nói thế lại càng ruunnn.

• Các bác có cách nào hay phần mềm nào để dễ quản lý thời lưowngj truy cập ko ạ?
  • Bác nào giải thích giùm em trọn gói là gì?có dùng được thoải mái ko?nó khống chế cái gì của mình?vì em thấy trọn gói cũng có mấy loại luôn
    -Bác nào lắp lâu rùi thử tính xem nếu em hôm nào cũng chơi VLTK thì hết bao nhiêu?Thanks các bác…

Nếu là viettel thì bác vào đây để xem dung lượng,cước thực tế cũa mình.
http://support.viettel.vn/
@ nam_newport:Vậy bác kiểm tra lại kỹ đi,không khéo bị nó tính nhầm!Máy chổ tôi xài nhiều lắm( 2người xài 2 máy) online suốt từ 7h sáng —>7h tối,truy cập đũ thứ(chỉ có ít download thôi),mà dung lượng xài mỗi tháng chỉ có 1G8–>2G thôi.Trả tiền khoãng 100.000 đ +25.000 thuê bao/tháng.Cũng viettel!Tháng đầu cũng cài phần mềm theo dõi dung lượng đã xài,nhưng mấy tháng sau thấy cũng chỉ cở trên trăm ngàn nên cũng chẳng buồn để ý nữa,remove ra luôn.
@ new:bác mà chơi game online,nghe nhạc,xem phim online thì tốn nhiều lắm đấy.Nếu dùng mạng để giải trí như vậy tốt nhất là đăng ký trọn gói rồi xài cho thõai mái.Kêu cã xóm tới xài chung cũng đuợc. :slight_smile:

Hôm nào cũng chơi VLTK hết thì cước rất dễ tính:
1/ Phí lưu lượng tính trên MB gửi nhận: home N=330.000đ; home E= 495.000đ; home C=605.000đ.
2/ Phí trọn gói/tháng: home N=253.000đ; home E= 330.000đ; home C=440.000đ.

Các bác dùng gi mà ác chiến thể nhể, em dùng home E của Viettel, cũng check bét nhè, mà 1 tháng ko quá được 200k :smiley: Bác nên cài cái phần mềm Bandwidth Monitor vô, nó sẽ báo cho mình biết dung lượng download + tốc độ + … nhiều lắm …

Bác dùng bandwidthonitor đi, có thể tính tương đối 1 ngày xài bao nhiê bằng cách tính tổng của dung lượng download+upload
Link download

Nhớ đừng cài mấy CT chia xẻ ngang hàng như Kazaa hay Emule, mấy cái này waste bandwith dữ lắm

Chúc bạn vui cùng ADSL
Cam vắt

Cac bac tinh ghe qua
uong CAFE truy cap khong day tai GAME-I-VIETIN thi downd vo tu

101 dan chu- thuduc-HCM