T43 màn tối um, máy chỉ sáng đèn.

Em có con T43 tự nhiên dở chứng thế này ạ: Bật máy thì quạt quay, đèn báo hệ thống vẫn sáng nhưng màn hình tối um. Ổ cứng không quay luôn. Đã tháo ra, lắp lại tất cả các thứ cần thiết: pin, ram, hdd, wifi, modem… mà vẫn không được. Nó chỉ thỉnh thoảng mới bị thôi ạ. Lâu lâu tắt mở vài cái lại được - chạy bình thường như bà già Mường luôn các bác ạ. Thế nó mới chán chường chứ lị.
Ai rành vụ này chỉ em với ạ. Thanks các bác nhìu nhìu

lỗi nàycó thể do sốc điện , do lỗi chip vga … nói chung phải có thời gian test mới biêt được . trước hết cứ sống chung với lũ thôi bác ah !

Lỗi này hiện tại fix được bác ạh, nên tìm cơ sở uy tín để kiểm tra fix lỗi nhé không cần sống chung với nó đâu ạh.

Cần hỗ trợ kỹ thuật Laptop xin cứ gọi 24/24 :slight_smile:

Thân

Thanks các bác. Em mới tìm thấy hiện tượng mới - chắc là có liên quan đến vụ này. Khi máy đang chạy mà di chuyển thì nó bị màn hình như ảnh dưới, nhưng chỉ thỉnh thoảng mới bị thôi ạ.
Ặc, ở HN k bít chỗ nào fix được cái này chỉ em với ạ.

Như trong anh thì máy bị lỗi VGA rồi bạn ơi.Còn BH thì mang lên 1A Yết Kiêu BH nếu hết BH rồi thì làm dịch vụ.Ở HN thì qua chỗ cậu Thái nick f87group .Mình qua đó vài lần thấy cũng nhiệt tình chuyên nghiệp ra phết.

Bị chipset Vga rồi em ơi.Dùng lâu dùng thì thay mới đi,đóng lại thì 1 vài tháng là lại ra đi thôi .

mỗi người phán 1 bệnh
bác chủ topic xem máy còn bảo hành thì đem qua số 1 yết kiêu
hết bảo hành thì đem qua số nhà 13 ngõ 256 Lê Thanh nghị bệnh này khoảng 40-60$

Máy em hết bảo hành roài, mà con này là Card on ạ. K biết ai có ý kiến gì khác không ạ?
Nói như bác Trung sợ quá, nhưng cũng đúng, trước đây em từng đóng lại mà vẫn k được. Làm sao nhể?

Card onboard chưa chắc là ko bị bạn, nhưng tốt nhất bác kiểm tra vệ sinh lại RAM xem sao nhé.

Nếu bị sọc hình vào treo máy thì phần lớn là do VGA.

Dòng này nếu ko có keo dán chipset thì sửa OK (thương VGA share T43 ko thấy dán)

bác chọn noi uy tín để sửa nhé.

Cần hỗ trợ xin cứ gọi.

Thân

Mỗi người phán 1 kiểu. Em thì không biết gì, vậy nên em khuyên bác mang tới 1 cơ sở uy tín cho họ cứu chữa.

bị chip VGA 100% rồi bác ạ,
mang ra thợ hàn lại chip VGA là ok

May mà mình thải hồi được con T43 để rước về em T61 nên không lo mấy vụ này nữa ! T61 có lẽ là đỉnh cao hoàn hảo của ThinkPad rồi nên không có T62 nữa mà nó lên hẳn T400 giống hệt T61 về các cơ chế bảo vệ máy !

T61 vẫn chưa phải là hoàn hảo bác ạ!nói ra thì bác buồn chứ t61 chạy Nvidia em đã làm nhiều rồi,dòng này khung main khá tốt,tản nhiệt cũng ok nhưng vẫn dính lỗi VGA như thường :(.Biểu hiện chủ yếu của dòng này là bật màn chỉ sáng cao áp.Cắm ra màn ngoài vỡ hình hoặc trở về 4 bit colour.

Dòng này nói chung là good hết ngoại trừ cái vụ dán keo đen cho chipset nên khó khăn trong sửa chũa.

Dòng IBM T6x này không thể đóng chip lại được vì keo đen sẽ làm bung bi chì leadfree.

Thay chipset đối dòng IBM từ T60 trở đi là hơi chua vì cái vụ keo đen này.

Nói chung mình vẫn khoái dòng IBM Thinkpad này.

Thân

Đã sửa, ok roài. K bít là vụ này có ổn không bác Thái 87 nhể?! Em chưa thay bao giờ nên dùng vẫn thấy lo lo :smiley:

Hihi bạn yên tâm dòng này mình làm nhiều rồi! cứ dùng thoải mái đi miến là lúc di chuyển máy không nên cầm vào 1 góc máy.Cẩm máy cân đối thì tốt hơn nhiều.Chúc vui vẻ!