Share DATA trên 02 máy(01 Vista + 01 XP)

Mình có 1 vấn đề cần giúp.
Có 02 máy Laptop, 01 chạy Win XP, 01 Vista. Mình muốn Share DATA 02 máy với nhau. Nhưng sao trên XP thì thấy được máy Vista, còn trên Vista thì chằng thấy máy XP đâu cả.
Điều này tương tự với cả 02 máy đều sủ dụng Win Vista.
Có cách nào để Share DATA của 02 máy như trên k vây?

bạn thử disable firewall của vista xem sao, hoặc là firewall của antivirus mà bạn cài đặt.

Đã cho cả 2 máy cùng 1 GROUP chưa?
Ở nhà có 2 máy Vista + XP, cùng WORKGROUP, share DATA (Full access) trên XP, Vista access bình thường.

Bạn thử check lại xem sao.

mình cũng có 1 lap xài vista + 1 desk xài xp, kết nối wa hub mà o đc, nhờ bác nào rành chỉ giúp, cám ơn

hi`, bác sỹ bắt được bệnh rồi nhé!
Phải chuột vào biểu tượng mạng, chọn network and sharing center:
trong mục Network Discovery \ chọn turn on…!
Thử lại xem! được rồi đúng ko, chưa được lại support tiếp, ko thì gọi cho tư vấn viên nvb87, hotline: 091 457 124 4

ah, chú ý là để cùng workgroup nhé!
phần hướng dẫn phía trên là dành cho Vista, XP ko cần!

Nếu muốn share data nhanh bác mua cái dây eazy share về cắm usb 2 máy là xong. Còn nếu trên Lan thì bác nhớ đển cả 2 máy có cùng nhóm workgroup là ok.

Mình đã từng đọc qua bài tương tự trên Echip số 367 ra ngày 1-1/08, của Hoàng Tiến viết - email hoangtien9999@yahoo.com. Bạn thử tìm lại trên Echip online xem, bài hơi dài nên sorry mình không type lại được.

Các bác connect vào máy bằng cách dùng địa chỉ IP là nhanh nhất bác ah ^^

E cũng muốn shared dât nhưng ko biết cách nào . Cũng như chủ topic nói . Xp thì nhận còn Víta thì ko :expressionless:

Bác thủ chỉnh theo hình xem sao, em vẫn share bình thường trên vista và xp, workgroup cùng nữa là được thôi …

đó thì em cũng đã trình bày rồi, Vista nó có cơ chế quản lý mạng rất mạnh, bác các bác cần phải thiết lập cho phép share dữ liệu thì nó mới share được (Bước 1: theo bài số 1 của em để các máy có thể nhìn thấy nhau, bước 2 chọn dữ liệu cần share rồi mở Sharing như XP thôi)

Còn về cách connect thì tiện lợi nhất là dùng Lan Cable/Wifi thôi, giải pháp USB thực sự chưa hữu dụng lắm: rắc rối, đắt, lỉnh kỉnh!
Dữ liệu nhỏ thì cứ đăng nhập chung mạng rồi set như em nói là các máy nhìn thấy nhau!
Dữ liệu lớn thì nên nối bằng dây Lan vào Router/Switch. Tiện hơn thì có thể dùng dây mạng bấm chéo (chỉ là kỹ thuật đơn giản thôi, cứ ra hàng bảo nó bấm cho 1m dây mạng chéo ~5k) cắm vào cổng lan của 2 máy, với phương pháp này các bác phải vào properties của Card mạng rồi set IP tĩnh cho 2 máy khác nhau nhưng phải cùng 1 lớp:
Ví dụ: máy 1: 192.168.1.15 máy 2: 192.168.1.21
hoặc 10.0.0.17 10.0.0.31

→ Khỏi cần cái Switch cả triệu mà tốc độ kết nối vẫn đạt 1000mbps như ai!