sao khi diệt virus bị mất Folder , giờ phải làm sao các bác?

Giúp em khôi phục dữ liệu bị Virus với!

sao 1 ngày cho thằng bạn mượn máy :frowning: về nhà mở máy lên thì mấy Folder bị biến thành File .exe hết :confused:

em mở BitDenfender 10 diệt hết dám virus đó , nhưng giờ các folder đã mất tiêu :frowning: mặc dù ổ cứng vẫn báo còn mấy Gb trong đó .

giờ có cách nào cứu dữ liệu trong đó các bác ? đừng kêu em format nha :frowning: em còn nhiều bài tập ,dữ liệu trong đó chưa chép ra

em cám ơn nhiều

Re: cứu em gấp gấp với

Dùng chức năng recovery thử xem, cho trở lại trước ngày cho đứa bạn mượn coi có khả quan hơn không?

Re: Giúp em khôi phục dữ liệu bị Virus với!

Bit nó báo là Virus tên gì thế Toàn? Biết tên Virus mới Search được cách xử lý :slight_smile:

Chào anh toan1101,

Trước tiên anh phải bảo đảm rằng máy không còn virus :smiley: Muốn thế thì bây giờ mình phải quét lại bằng Bkav là đủ rồi.

Tải bản BkavHome miễn phí bản mới nhất về máy tại đây.

Hướng dẫn quét virus bằng Bkav đúng cách:

• Tắt kết nối Internet.

• Anh tắt chức năng System Restore của Windows (Nếu máy của anh chạy winXP) bằng cách: trên nền Desktop bấm phải chuột Mycomputer → Properties → chọn tab System Restore → chọn ô check Turn off System Restore on all drives.

• Khi quét virus bằng BKAV anh chọn “Tat ca o cung va USB” và tùy chọn “Tat ca cac file” ,“Sao lưu trước khi diệt”, “nạp lúc khởi động”. Quét xong anh khởi động lại máy tính để hoàn tất quá trình.

Bước kế tiếp chúng ta sẽ phục hồi lại các Folder, anh làm theo hướng dẫn:

Start → run → gpedit.msc → Ok → User Configuration → Administrative Templates → Windows Components → Windows Explorer → Removes the Folder Options item from the Tool menu → Disable → OK.

Thân chào :smiley:

@anh Việt : nó tên hình như là Win32 gì đó :frowning: tại lúc diệt em ko để ý . giờ diệt xong mất hết các folder :frowning:

em nghĩ là đã diệt hết rồi,chỉ còn bị là ko hiện Folder lên thôi,vì em thử tạo Folder mới nó ko bị biến thành File .exe nữa .

em tính tháo ổ cứng rồi gắn vào HDDbox ,để vào máy khác xài mấy soft như GetDataBack cứu lại, ko bít có đc ko ? với lại ko có HDDbox nên ko thử đc :frowning:

@anh Sơn : em đang xài vista , mà hình như bkav ko hổ trợ vista thì phải

Bác thử mang ổ cứng đến máy nào sạch để quét thử xem ! Có thấy các file ẩn nào ko?
Bác có thể dùng KAV để quét !
Em nghĩ máy file .exe đó là do virus tạo ra chứ ko phải nó đổi các file của bác mà thành .exe đâu.
Có khả năng các tài liệu của bác đã bị virus cho ẩn đi, nếu máy bác bị nhiễm thì cũng sẽ ko thấy được file đó.
Nếu thấy được folder ẩn thì bác vào trong folder đó rồi copy dữ liệu ra là được, em mấy lần đã thử cho hiện lại các folder đó nhưng ko được.

Nếu anh tin rằng không còn Virus thì làm theo cách này xem các Folders có hiện ra không?

Anh bấm Start > Run, gõ gpedit.msc rồi bấm Enter.

Ở cửa sổ Group Policy hiện ra, trong khung bên trái, lần lượt bấm dấu cộng (+) trước các hàng chữ: User Configuration; Administrative Templates; Windows Components; bấm chuột lên hàng chữ Windows Explorer; bấm đúp chuột lên hàng chữ Remove the Folder Options menu item from the Tools menu, bấm chọn Disable ở cửa sổ hiện ra và bấm OK.

Nếu vẫn chưa thấy Folder Options xuất hiện trong menu Tools, anh thực hiện lại 2 lần thao tác trên: Chọn Enable ở lần thứ nhất và Disable ở lần thứ hai.

@anh Sơn : vẫn thấy Folder Options và vẫn có thể mở cái file ẩn lên hết , chỉ tội mất cái Folder lúc đầu bị biến thành File .exe hết thôi :frowning:

@anh Thanh : là do virus đổi cái folder thành file .exe hết .

em có cái Folder chứa xxx đc ẩn đi từ trước thì nó ko bị , giờ chọn hiện file ẩn lên thì vẫn thấy Folder chứa xxx đó :frowning: tụi virus này ko mê xxx :frowning:

hix,cứu em với ,còn vài ngày là phải nội tài liệu rồi :((

Bạn thử dùng tính năng Search xem có thấy tài liệu không (cách này phải nhớ chính xác tên tài liệu). Có lần mình bị như vậy, tạo một folder mới, đặt thuộc tính hidden, xong không tìm lại được, nhưng dùng tính năng Search thì lại tìm được.

Bạn xem lại xem bạn cài đặt cách xử lý virus cho bidefender là gì, có thể nó chỉ move folders chứa (nhiễm) virus vào “quarantine” thôi chứ chưa xóa đâu.

Hy vọng là như vậy.

1. Để an toàn thì bạn dùng kaspersky là No1
  2. Để tìm lại những file (folder) bị hide. Bạn sử dụng winrar, view lại vào cây thư mục rồi unrar lũ date trong folder ẩn đó ra 1 vị trí khác (ở desktop chẳng hạn)

:slight_smile: còn nếu vẫn không ra thì bạn dùng getdata back xem có có cứu vãn được không nhé :slight_smile:

mình cấm USb vào nó nhân rồi tự nhiên không nhận
chắc bị virus phải không các bác ?

Em cũng bị mất hết dữ liệu vì virut. Mở ra, cả ổ trống trơn nhưng kiểm tra dung lượng thì vẫn chiếm 2/3 dung lượng ổ cứng.

Dữ liệu chỉ bị ẩn thôi không có mất đâu mà sợ.

Nếu kiểm tra dung lượng thì vẫn chiếm 2/3 dung lượng ổ cứng thì có thể xảy ra trường hợp Folder bị nhiễm virus nên bị chương trình chống virus cách ly hoặc xóa vào thuàng rác. Bạn kiểm tra lại nhé

TH1: Nếu folder chuyển sang .exe thì có thể folder bị nhiễm virus và biến thành file tự chạy, sau dó chương trình diệt virus bứng nó đi, trường hợp này vô phương cứu chữa, em đã từng bị vài lần như vụ phimnguoilon.exe.vv…, phải format nó đi mới thoát nạn.

TH2: Folder chỉ bị ẩn thôi, nhưng không view được, phải unhide nó mới được, bác thử download theo link sau, rất hữu dụng
http://www.mediafire.com/?0sff682c99s8ldd

nếu chưa được bác thử tiếp: http://www.mediafire.com/?os9c9awqnagyuds

Chúc bác thành công!

Lỗi này lúc trước em cũng bị và em nhớ cách khắc phục là dùng Total Commander vào folder ấy sau đó move tất cả bên trong Folder ẩn ra Folder mới…

Bài 2008 mà có bác đào mồ lên được! Hay thật…