Phần mềm kỹ xảo, lồng nhạc

Nhân có bà con mua cho một máy quay KTS Pana.
Tôi muốn hỏi các anh về phần mềm kỹ xảo đơn giản và lồng nhạc cho dân nghiệp dư muốn tự quay và đánh dĩa cho gia đình xem chơi.
Mong các anh em chỉ giùm các yêu cầu về phần cứng cũng như phần mềm.

Cám ơn rất nhiều.
:-/ :-/

Xài chương trinh Adobe Premiere Pro 1.5.

WINDOW MOVIE MAKER => quá đủ cho mục đích quay film GIA ĐÌNH.

Cũng đừng coi thường nó. rất mạnh đấy ạ. Cơ chế nén file rất tốt, chất lượgn của film gần ngang DVD (720x560) nhưng file chỉ có độ lớn bằng file cho VCD thôi.

có nhiều effect , cắt cúp , nói chung đủ cả.

cuối cùng, nó đã include trong bộ WIN XP rồi. =>qá tiện.

Bạn thử sài Pinnacle Studio xem. Đây là chương trình trực quan, nhiều tính nặng và rất dễ sử dụng, chỉ bằng những cái kéo thả.

Nhìn chung, nếu là người dùng thông thường, nhu cầu không quá cao mà muốn có một tác phẩm xem được (nếu bạn bỏ thêm công sức thì bộ phim sẽ rất đẹp và hay).

Lâu nay tôi vẫn dùng software này đấy!

Thêm phiếu cho pinnacle studio nhé, mình đang dùng bản 9.4, dựng phim, lồng nhạc rất đơn giản, có thể xuất ra âm thanh 5.1. Đặc biệt nếu bạn muốn chuyên nghiệp hơn có thể dùng Liquid edition 6 (cũng của Pinnacle) rất chuyên nghiệp.

Bác muốn chuyên nghiệp hơn và xài máy MAC thì chơi Final Cut Pro HD. Bảo đảm không phải thất vọng.

các bác cứ toàn show cái pro ra khi người ta chỉ cần fần mềm đơn giản thôi nhể:D

Dây DV

Các anh em cho tôi hỏi thử dây cáp DV là loại gì mình thấy trong máy quay của minh có đường ra cho cáp này.
Nhân tiện cám ơn mấy anh em về giới thiệu phần mềm lồng nhạc kỹ xảo đơn giản.

có 2 loại dây DV .1 loại để cắm vào cổng IEEE1394 của máy PC (1 đầu to và 1 đầu nhỏ)
1 loại để cắm vào máy notebook( 2 đầu nhỏ)

thường thì dây này kô đi kèm với máy quay.có chăng chỉ có day USB để cop ảnh từ thẻ nhớ. nhiều người rât hay nhầm tưởgn dây đấy để cop film từ băng vào máy tính.

đợt truớc mua trên the200 cái dây cho notebook đâu khoảng 200 ngìn.

bt khi cop film vào PC. người ta dùng từ : CAPTURE , tức là máy quay sẽ fải quay lại cái film đó , cùng lúc PC sẽ thu lại (cái này mất thời gian kinh -quay 1 tiếng ->chờ 1 tiếng)

soft để capture có thể dùng 1 trong các soft đã nêu ở trên. sau đó mới đến buớc “thêm mắm thêm muối” cho film của bác