Ổ cứng có 2 phân vùng đều Primary, giờ sao??

Thưa các bác , lúc em lấy máy về thì nó đã chia sẵn cho em thành 2 ổ rồi . Em bỏ đĩa Hiren vào nhưng không thể dùng Partition Magic được , khi vào thì PM nó báo là Error ( cái thanh ổ cứng ấy hiện màu vàng có chữ Error ) không thể làm gì được .
Em chuyển qua Aronis thì ok , nhưng khi vào mới phát hiện cả hai phân vùng đều là Primary.
Em đã tạo thêm một vân vùng nữa , chuyển thành Logical .
Giờ em muốn hỏi các bác là để như vậy có được không ạ .
Em muốn cài Vista thì nên cài lên phân vùng nào ạ ?
Dạo trước em nhớ là chỉ có phân vùng cài Xp thì đặt Primary thôi , còn các cái khác thì nên để Logical .
PM bị lỗi , em không thể làm gì được . Acronis hình như chỉ hỗ trợ chia đĩa và share đĩa trống , làm sao để chuyển primary sang logical ?
Lần trước em đã cài Vista lên phân vùng Logical thì bị bệnh là tên ổ cứng cứ thay đổi ( khi chạy XP thì ổ C là XP , khi chạy Vista thi ổ C lại là Vista nên khi làm việc rất hay bị sao lưu hay download nhầm :(() . Trước đó em không hề gặp lỗi kiểu này .
Em hơi gà trong chuyện này , mong các bác chỉ giáo giúp em.

1. 2 ổ Primary trong HDD cũng chẳng ảnh hưởng gì

2. Acronis chuyển đổi từ Primary >>> Logical dc mà bác, bác vào Convert đó.

3. Còn vụ chuyển thứ tự ổ đĩa trong từng win thì lúc nào mà k như vậy bác, bác có thể set thứ tự lại mà.

4. Cứ HĐH thì cài lên Partition Primary.

5. Theo em thì bác nên chép dữ liệu vào 1 ổ Logical dùng chung cho cả XP và Vista, k nên lưu trữ trong My Document (nó chung là k lưu ở ổ cài HĐH) vì khi Win có sự cố, đồng với việc bác mất hết cái dữ liệu đã lưu.

vấn đề pri và log chỉ quan trọng với OS < 2k thôi bạn ơi giờ XP Vista thiof log hay pri đều dùng tốt như nhau. Như mìnhdderr cả 4 cái pri luôn cũng chẳng làm sao cả,vấn đề là để log thì sẽ chia được > 4 partition trong phân vùng log đó(nhưng có ai cần nhìu thế đâu nhể ^^)
nếu bạn bị lỗi 108 của PQ thì hãy chạy chống phân mảnh trước và check lại HDD là vào được
cái vista nóa tự set Partition có vista là C lun đó bạn bất kể là pri hay log :slight_smile:
nếu vào XP bạn sẽ thấy mọi thứ khi cài đặt hay download bên vista thì sẽ là bên ổ D chứ không phải C đâu