Nhờ anh em tư vấn giúp

Mình đang sử dụng Dell Xps L502X i5 2430M ram 4gb 1333 (2g*2) hdd 500gb 7200rpm. Máy mình đang chạy Win 8.1 pro (có bản quyền nâng cấp từ win 8 pro). Mình mua từ 2011. Giờ mình muốn nâng cấp lên.

• Thứ nhất là Ram mình muốn nâng lên 8g (4g*2) và đang phân vân bus 1333 hay 1600. Mọi người tư vấn cho mình xem con của mình có chạy được ram bus 1600 không?
  • Thứ 2 mình muốn mua ssd để thay cho hdd. Mình đang thích con ssd Samsung 840evo 120gb hoặc 840pro 128gb. Hdd sẽ thay vào chỗ dvd. Còn dvd sẽ mua box để dùng ở ngoài.
    Mọi người biết chỗ nào bán các linh kiện trên rẻ, uy tín ở Hà Nội thì tư vấn cho mình với
    Mình đang rất phân vân về ram bus 1600 mong mọi người tư vấn giúp
    Cám ơn các bạn rất nhiều

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk

Mình cũng không chuyên về máy tính nhưng theo mình nghĩ không thể thay sang bus 1600 được vì mặc định máy là bus 1333. Vì thực tế mình thấy chưa ai thay được như thế thì phải.
Còn về mua ở đâu rẻ thì bạn tham khảo ở ngoài chứ câu hỏi của bạn sẽ tiếp tay cho những người muốn quảng cáo thương hiệu của mình. Thân chào

Theo mình đc biết thì các linh kiện máy tính thế hệ sau đều có tính tương thích ngược nên ram bus 1600 vẫn sẽ sử dụng được trên laptop của bạn tuy nhiên bus của nó khi gắn lên máy sẽ vẫn chỉ là 1333.
Nếu bạn tính đường xa thì có thể mua ram bus 1600 để rút ra bổ sung cho cái laptop sau (khi bỏ cái laptop đang sử dụng) :slight_smile:

Cảm ơn tất cả các bạn

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk