Loa của loại laptop nào hay ???

Em đã từng xài qua 2 con Sony (FS715/W) và Toshiba (M115-S3094) thì thấy loa của máy Toshiba hay và lớn hơn máy Sony nhiều, kô biết các hiệu khác như Hp, Dell,… thì sao vậy các anh, đặc biệt là các dòng Business như Latitude của Dell, NC của Hp, Tecra của Toshiba,… Mong các anh có kinh nghiệm chia sẽ cho em với :). Em xin cám ơn nhiều :stuck_out_tongue:

Dòng máy HP vì dụ như Compag V3000 có loa của Altec Lasing nghe khá tốt.

Loa Sony thì bé tí, Toshiba thì nó dùng loa của Harman Kadon đây là hãng số 1 về lao cho lap nên chất lượng rất good. HP dòng Pavilion dùng loa của của Antec Lansing nên loa cũng to và khá hay

Loa của Dell Inspiron 9xxx có Sub nên nghe ấm và hay nhất trong những dòng máy đã từng dùng :slight_smile:

tốt nhất là bro nên dùng dòng loa của Antec Lansing thì nghe tuyệt luôn, vừa to, vừa hay, lại có ít bass nữa chứ.
hê hê mình đang dùg1 1 chú mà, nghe ok lắm.

Bass làm sao bằng Dell Inspiron 9xxx có Subwoofer được?

cứ đem mấy thằng 17 in đè mấy đứa nhỏ 14 in hoài thôi.

nếu loa nghe ấm hay, em nghĩ cón panasonic CF-29, nghe cực ấm ( với điều kiện phải mở cái nắp khoan cd ra, thì mới có tiếng bass nghe rất tuyệt, còn đóng kín cái nắp khoang cd thì ôi thôi, bé tẹo)

loa dòng dell 9xxx đúng là khủng nhất trrong mấy loại loa phổ thông ( bỏ thằng alienware ra nghe, nó có tới 5 cái loa trong 1 con lap 17 hay 19 in của nó, bố ai theo kiệp.

Dell dùng latidute loa nghe như cái kèn vậy, chát chúa, mà to đùng hết.

Ơ, người ta tham khảo dòng nào loa ngon nhất thì anh trả lời thế chứ có định đè nén gì đâu. :cool:

Anh thấy loa của Samsung X1 cũng rất ấn tượng. Âm trong trẻo và to. Có điều bàn phím bố trí hơi … ngu ngu :confused:

Loa của Sony em thấy…bình thường, chả hay hơn nhiều so với các loa hãng khác.
Nhưng cảm nhận của em khi xuất ra loa ngoài, ko dùng card sound USB hay PCMCIA thì bộ giải mã âm thanh trong máy Sony khi xuất ra loa ngoài nghe hay hơn các máy DELL. Còn Toshiba chưa có dịp so sánh.

Chíp xử lý âm thanh của Sony thì ngon là phải rồi anh. Chả thế mà MP3 của Sony lúc nào cũng giá trên trời luôn. Dàn âm thanh cũng thế. Có điều chưa thấy Sony làm loa bao giờ :slight_smile:

E thấy loa hay thì có Toshiba+compag e nghe là hay,các loại còn lại cái thì nhỏ,cái thì rè :smiley:

Còn các dòng business thì sao các anh, Latitude, NC, Tecra,… dòng series V3000 thấy cũng khá ngon nhưng chắc kô qua mấy con Toshi3 được quá :stuck_out_tongue:

bác nhầm thế nào í, sony làm loa dân dụng nhiều mah (ko hẳn là nhiều lắm, nhưng cũng tương đối), em vẫn nhớ mấy con G3 G4 nghe đc phết
nhưng loa sony nghe ko đã lắm, thiếu bass, treble thì hơi chói, nên cung ko đc chuộng lắm

Em từng xài qua HP 6000dv thấy dòng dùng loa Antec Lansing nghe ok lắm. Mấy em trong phòng phải khen là hay, treble bén còn bass hơi thiếu một chút nhưng không đến nỗi. Dòng Dell Lattitude - loa mono thôi nên chán phèo… Nếu muốn cải thiện, phải tốn ít “xiền” vác thêm ông headphone vào…!

Ủa giờ mà con loa mono nữa sao??? Hàng quý hiếm đó.

Loa thì Sony có làm đấy, như bộ dàn nhà em của Sony nội địa loa của Sony rõ ràng.

Nhưng không hiểu sao loa trong các máy laptop Sony nghe rất nhỏ, mặc dù tiếng trong vắt, nghe véo von hay vô cùng. Có điều là nhỏ quá, mặc dù nếu buổi tối ngồi phòng 1 mình yên tĩnh, bật cùng 1 bài hát, chất lượng âm thanh và volume bằng nhau, thì em thấy loa của Sony nghe hay phết, nó nhỏ nhưng âm thanh đầy đủ âm sắc cực kì, trong vắt luôn. Điều này em thấy ko hơn thì cũng ko kém Toshiba. Toshiba được cái volume to hơn thôi.

Còn bộ giải mã âm thanh (khi xuất ra loa) cùng 1 loa thì bộ giải mã âm thanh của thằng Vaio ko thằng nào vượt được.

Mình cũng chưa dùng qua nhiều dòng máy. Mới thử qua Acer, Sony SZ và FE, Hp NC, IBM T43. Theo mình thấy thì âm thanh của Sony trong vắt, nếu nghe cổ điển hay độc tấu thì tuyệt đấy. Nhìn chung chất lượng loa của Lap không đủ đáp ứng nhu cầu nghe nhạc thực sự. Chủ yếu dùng cho công việc. Thường thì mình hay cắm Headphone, còn nếu ở nhà thì cắm bộ loa vào nghe. Tuy laptop sony loa bé nhưng mình vẫn thích hơn của các hãng khác vì âm thanh nghe cực kỳ trong trẻo.

Em cũng đang định kiếm 1 cái lap nghe nhạc hay và to 1 tí, thấy thích mấy dòng business quá, nhất là con NC4400 của anh Colonel, và mấy con D620, kô biết 2 con này nghe nhạc thế nào vậy các anh? Thanks alot!!!

Mình chưa dùng nhiều loại laptop, chỉ có dịp nghe nhạc trên 4 loại sau: IBM, Acer, HP Pavilion, và con DELL XPS cùi bắp của mình. Nhận xét:
Acer, IBM nghe ko hay. HP loa Altec nên nghe lớn và treble hay nhưng bass hơi yếu. Con DELL của mình nghe treble ko bằng HP nhưng về tổng thể bass treble thì hay hơn HP vì có thêm loa sub ở dưới máy. Vì nói chung để nghe nhạc hay cần phải có đủ bass treble chứ thiếu một trong 2 thì chất lượng giảm sút đáng kể. Tất nhiên cũng có một số thể loại nhạc chỉ thích hợp với treble hoặc bass.

Nhìn chung nếu muốn nghe hay thì vẫn phải đầu tư loa ngoài hoặc tai nghe thôi bác ạ.
Còn muồn so sánh thì nhìn chung Toshiba và Hp có vẻ nghe tốt hơn các loại khác.