laptop acer aspire 4315

các bác cho em hỏi một vấn đề hết sức bức xúc.Tình hình là em đã cố gắng hết sức để cài đặt lại con laptop của em, tình trạng của em nó :" operating system not found", em vào bios kiểm tra thì vẫn đầy đủ thông báo ổ cứng,boot trong bios vẫn chuẩn"HDD vẫn nằm ở boot 1".Em đã xử lý đến bức format cả ổ,em thấy một vấn đề rất buồn cười là em dùng tất cả phần mềm partition của đĩa boot thì nó vẫn nhận HDD nhưng khi đưa đĩa CD cài XP thì lại not find hard drive, cực chuối cực đau đầu.Mặc dù cài không đc XP nhưng em dùng ghost thì lại được nhưng hdh nó chỉ khởi động đến phần đầu phần có thanh chạy thì bị chuyển sang màn hình xanh và tự động restart.
Em đã liệt kê xong cơn ác mộng của em, các bác làm ơn cho em viên thuốc ngủ.

Bạn thay = đĩa windows XP khác thử cài xem, yêu cầu người bán hàng bán cho cái đĩa XP hỗ trợ boot SATA. 1 cái bạn cần check nữa là RAM

Con này quản HDD là SATA nhé, có thể vào BIOS để chỉnh thành IDE rồi cài bình thường, không thì kiếm cái đĩa XP SATA bán ngoài khá nhiều mà cài. Còn muốn ngon thì dùng nLine OS nhé, sẽ chạy rất nhanh nếu dùng nLine đó vì tích hợp sẵn drivers nhé.

Theo mình biết thì tất cả dòng của Acer nó xài Bios của Phoenix nên tất cả không có chế độ Disable Sata bác làm như hai bác ở trên ý mua đĩa Windows Sata XP nó bán đầy ở ngoài đĩa CD ấy mà nếu màn hình xanh Restart lại thì bác chú ý Ram nhé check xem nó có lỗi gì không \m/

Vậy sao trên Desktop vẫn cài XP với HDD SATA bình thường :-?

máy bác xài hdd sata đó bác ơi, cái này đĩa win xp thông thường nó không thấy ổ đĩa đâu, để cài cái này bạn phải có 1 cái đĩa win xp có tích hợp sata vào, bác có thể tham khảo trong diễn đàn này có rất nhiều bác post bài chỉ cách cài đặt, hoặc mình đây có đĩa nè, nếu cần bác cứ qua đây, mình tặng cho 1 cái
0939040302 chúc bác thành công

chắc bạn cũng xử lý xong rồi nhưng mà còn 1 vấn đề ko ai trả lời là về sử dụng bản ghost thì chạy được windows rồi dính lỗi BSOD , đó là do driver của bạn ghost win của bạn ko tương thích với chipset trên máy , còn lại thì cứ dùng Windows XP có hỗ trợ hdd sata thôi