Làm sao cài Win đây?

hic, các bác giúp em với, tình hình là thế này, em có một con ibm x40, không có ổ cd giờ bị hỏng win giờ em muốn cài lại win. Công cụ thì em chỉ có một usb hdd (ổ cứng cắm ngoài) đã cài winpe và bộ cài win xp trong đó.
em đã thử nhiều cách mà không có thành công: ví dụ như vào winpe rồi format c, chép bộ cài qua ổ c rồi tiến hành cài đặt winxp từ winpe, nhưng không hiểu sao cài win xong thì lại không boot được từ ổ C, mà phải boot từ usb rồi vào win thì được, còn rút usb hdd ra thì không boot được nữa. bây giờ giải pháp em đưa ra là cai dos vào ổ C (tức là primary của máy tính) rồi boot vào dos, cài win từ dos, nhưng lại không biết làm thế nào để có dos từ ổ C, đã thử lệnh format c/s/q trong winpe nhung khong duoc. ai biet thì chỉ em với, hay ai có cách nào để cài win trong trường hợp này thì chỉ em với, gấp gấp
cảm ơn nhiều

Cha, cái vụ này căng àh nghen !

Nếu vậy bác chỉ còn 2 cách: cách 1 là đem ra tiệm nào quen nhờ làm giùm (tất nhiên có tính phí); cách 2 là hỏi xem có ai có cái ổ DVD or CD rời (sử dụng cổng USB ấy) rồi cắm và cài đặt WIN là xong.

Ngoài ra còn cái này cũng quan trọng nè: SAU KHI CÀI ĐẶT XONG HẾT, BÁC NÊN GHOST RA 1 BẢN ĐỂ SAU NÀY CÒN CÓ CÁI ĐỂ DỰ PHÒNG !

Chúc bác thành công !

chỉ có cách cài bằng cd cắm ngoài thôi
mua 1 cái cd usb giò rẻ thôi khoảng dưới 20$ thôi mà
còn không thì đem qua 141 phố Vọng -Hanoilab nhé

Anh muốn cài đặt Windows trong trường hợp không có CD hay DVD. Cũng đơn giản thôi mà.

1. Tạo một USB Bootable
  2. Khởi động từ USB Bootable đó
  3. Dùng phần mềm tạo phần vùng FAT32
  4. Dùng lệnh sys để giúp phân vùng đó khởi động được
  5. Copy bộ cài Windows vào phân vùng đó
  6. Khởi động máy từ phân vùng Fat32 mới tạo thành
  7. Cài đặt Windows :slight_smile:

Tạm thời thế đã, tối có thời gian em sẽ Guide cụ thể. Bác google được phần nào thì tự lọ mọ nhé :slight_smile:

Nếu ko làm được theo hướng dẫn ở trên thì mang qua tôi xử lí cho .

mình có dvd combo external nè nếu bác ở xì gòn thì pm cho mình,

hic hic, tiếc là mình lại ở hà nội, không thì chạy qua mượn cái cd ext về cài cho nó khỏe, thanks các bác đã tận tình chỉ bảo

phi vụ này bi giờ hình như ko ăn thua nữa anh việt ơi, mấy em win sp2 á, copy được 1 xíu là đứng cứng người luôn…> thủ làm thế trên con toshiba 3500, ko được

kiếm usb cd thôi bạn, IBM x40 support boot từ cd usb mà

Cài làm chi cho mệt,chơi luôn bộ recovery T40-41-42 vào là phi …ầm ầm.

em có cách này hay lắm bác dùng thủ nhé: bác có ông bạn nào co case pc bác tháo ổ cứng máy láp tốp rồi cấm vào ghost phát là song ? em toàn làm như vậy thôi?(à em quên mất bác nhớ dùng cần chuyển nhé).nếu ko mang qua 16a/16 lý nam đế công ty TNHH A&T EM LÀM GIÚP CHO KO LẤY TIỀN ĐÂY LÀ SỐ ĐIỆN THOẠI CỦA EM 0989240368 EM TÊN LÀ LONG. CHÚC BÁC THÀNH CÔNG.:D:)]