IBM T40 Recovery xong vẫn không chạy!

Không hiểu sao đang dùng bình thường, sang nay mở máy lên sau khi login nó cứ scan disk wài và báo ra một dãy các file bị lỗi. chọn safe mode or last good… đều không khởi động được.

Mình cho đia CD cài lại win để lấy các data cần thiết thì báo lỗi có mấy file không ghi được, thử vài cái CD khác nó cũng thế.

Mình chấp nhận mất data chọn Recover to factory contents, máy chạy khoản hơn 1h thì báo bỏ hết CD or đĩa mềm ra rồi bấm phím bất kỳ restart lại và chạy tiếp khoảng 30 phút xong khởi động lên Logo XP xong báo lỗi: STOP c0000221 unknow hard erro systemroot/system32/ntdll.dll rồi lại restart…

Các Bác giúp mình khắc phục với, mình thử recover 2 -3 lần không báo lỗi gì nhưng đều không chạy được.

Khả năng HDD lỗi rồi bạn ơi.Kiếm cái HDD khác cắm vô chạy thử xem sao .

Có phải khi cài win đến đoạn copy file thì nó báo lỗi không thể copy đúng không? Vụ này 99% là lỗi RAM rồi bác ạ.
An toàn hơn nữa thì bác dùng đĩa Hiren’s Boot, chạy HDD-Regenerator lên xem có bị Bad cluster nào không nhé.
Chúc may mắn.

Cám ơn các Bác nhiều nhé! Máy mình nó đi tong thanh RAM nằm ở trong rồi. Mình tháo máy ra thấy thanh RAM nóng wá không bình thường thế là gở nó ra rồi chạy lại Recover xong khởi động lên bình thường. Nếu tháo máy ra kiểm tra trước thì không mất data rồi…!

Hix, tình trạng của bác cũng y như của em (xài T42p).
Chia sẻ thêm cho bà con đọc tham khảo để trách lập lại các “sai lầm” sau :

• Máy đang sử dụng tư nhiên bị dump. Tình trạng lập lại nhiều lần → Nghi ngờ lỗi Win,Ram → Chạy lại recovery
  • Reocery xong, restart lại chưa vào được win bi dump tiếp :frowning: Cay cú mất mấy tiếng đồng hồ. Nghi ngờ HDD và RAM, xét thấy tháo cây ram (1GB) ở ngoài ra là đơn giản nhất, tháo xong khởi động vẫn dump :((
  • Dùng HDD Regenerator và Norton Disk Doctor format, scan thì có một vài lỗi hdd nhưng không phải lỗi bad hay cluster. Cài win bằng cd → Copy bị lỗi tầm 6 file → restart lại win không vào được :((
  • Dùng Memory test thì máy báo Memory fail :frowning: → Tiêu cây Ram (1GB) ở trong.

Thật ra từ đầu đã nghi Ram nhưng vì việc tháo máy ra để lấy ram trong là bước cuối cùng nên cứ cố hy vọng là không phải. Đôi điều chia sẻ với mọi người, giờ chỉ tiếc cái data trong HDD 120 GB (backup không hết nổi) :((