Hướng dẫn chọn mua IP5 cũ zin nguyên bản

[size=4]Hiện nay, Việt Nam là một trong những quốc gia có mức tiêu thụ iPhone tăng rất mạnh, iPhone chính hãng mới thì không có gì để bàn cãi, tuy nhiên mức giá của nó quá cao so với mặt bằng chung thu nhập của người Việt chúng ta. iPhone cũ là một sự lựa chọn thực sự hợp lí, những chiếc iPhone 4s/5/5s mang lại cho chúng ta trải nghiệm thực sự tuyệt vời với IOS nhưng lại với mức giá cực kì dễ chịu, cụ thể 4S, 5 và 5S có các mức giá trung bình 3tr - 5tr - 7tr đến 8tr cho phiên bản 5s.
Đồng thời, lợi dụng điều đó, nhiều thương gia tuồn về Việt Nam một lượng lớn iPhone dựng - iPhone đã qua sửa chữa - iPhone đóng mới. Để có thể chọn mua được 1 chiếc iPhone vừa ý, mức giá hợp lý và chất lượng thực sự tốt thì người mua chúng ta phải có một số kinh nghiệp và kĩ năng nhất định.
Và hôm nay mình xin chia sẻ kinh nghiệm chọn mua/phân biệt đâu là iPhone zin ( nguyên bản từ nhà máy ) và iPhone dựng - kém chất lượng.
Phần I: TEST PHẦN MỀM
Cái này có lẽ không cần phải nói nhiều, các bạn cứ kiểm tra lần lượt các tính năng của IP như sau:

• Wifi ( bật wifi liên tục, để ý xem có bị ngắt giữa chừng rồi tự kết nối lại hay không )
  • 3G ( để ý xem sóng 3G có mạnh không, hay chỉ 1 -2 vạch, với điều kiện sóng 2G bình thường )
  • Định vị
  • Chụp ảnh ( có mờ không, có bị hồng tâm không, có bị ngả tím không…)
  • Cảm ứng xoay ngang
  • Bật imessage, facetime xem có kích hoạt được không
  • Kiểm tra vân tay ( đối với 5S) xem có nhạy không

Phần II: TEST PHẦN CỨNG
    1. MÀN HÌNH
  • Test cảm ứng, di chuyển khắp màn hình xem có điểm chết nào không
  • Bật độ sáng tối đa, để ý thật kĩ xem nó có bị ngả hồng hay ngả vàng không, tốt nhất là mang theo 1 cái máy khác để so sánh
  • Hơi ấn mạnh xuống màn xem màu có bị loang lổ hay không
    2. VỎ
  • Phần này hơi mang tính chủ quan và đòi hỏi kinh nghiệm tiếp xúc với máy nhiều mới có thể phân biệt được, tuy nhiên mình có thể chia sẻ 1 vài kinh nghiệm.
    Đầu tiên, vỏ zin của ip5 sẽ hơi ngả tím 1 chút.( nếu vỏ không có tí ánh tím nào là vỏ lô, đã thay thế)[ATTACH=full]511826[/ATTACH]
    ( Đối với trường hợp trên ảnh, bên PHẢI là VỎ ZIN, bên TRÁI là lô, bên trái màu tím quá đậm, bên phải hơi ánh tím, nghiêng máy mới thấy)
    Thứ hai, các bạn để ý dòng chữ nhỏ ghi imei, xem nó có thanh, có đẹp hay không, vỏ zin sẽ có phần chữ này hơi nổi 1 chút. (chữ này nhỏ quá nên chụp ko đc :smiley: ). Đồng thời, các bạn miết tay qua quả táo, vỏ zin sẽ có phần táo hơi nổi hơn, miết tay qua sẽ thấy, vỏ lô mịn và phẳng.
    Thứ ba, phần kính trên và dưới, vỏ zin sẽ có 2 miếng kính này khít và mịn, hơi lồi hơi so với phần giữa, vỏ lô có thể lệch lạc, bằng phẳng, không lồi so với phần thân giữa.
    3. TEST MAIN
    ( Cái này đòi hỏi kĩ năng 1 chút, và 1 chút đồ nghề)[ATTACH=full]511827[/ATTACH]
    Đầu tiên các bạn tháo 2 con ốc nhỏ dưới loa, sau đó dùng miếng cao su nhấc nhẹ màn lên, dùng móng tay lia qua cạnh để màn hình bung hẳn ra.
    Tiếp theo tháo phần này để tháo 3 chân connect màn hình.
    [ATTACH=full]511829[/ATTACH]
    Chân connect phải còn nguyên 1 lớp bông đệm ( như hình), chân connect trắng trơn, không có bông đệm là màn lô.
    [ATTACH=full]511834[/ATTACH]
    (Máy này mình tháo nhiều lần nên nó bị bong đi 1 ít đệm rồi)
    Tiếp đến trên main, chỗ chân connect màn hình phải còn 1 nguyên 1 lớp cao su mỏng, mất là main đã qua sửa chữa.
    [ATTACH=full]511849[/ATTACH]
    Tiếp theo, các bạn nhìn kĩ trên main xem có đẹp, có bóng không, xước xát nhiều thì đã qua tay thợ rồi. Lớp đệm cao su phải mịn, phải chuẩn không sun ( sun vì bị khò - hàn, bung lồng )
    [ATTACH=full]511852[/ATTACH]
    Tiếp theo nữa, phần trên chân connect của pin cũng phải có bông đệm, pin lô không có. Chân connect của cụm cáp loa - mic - tai nghe - sạc cũng tương tự, đều có bông đệm. ( trên hình là đã bị thay thế, chỉ có 1 lớp nhựa mỏng, tuy nhiên pin vẫn xịn )
    [ATTACH=full]511853[/ATTACH]
    Tạm thời thế đã, hình có thể hơi mờ, các bạn thông cảm.
    Hôm khác mình sẽ up bài test trực tiếp main kĩ càng hơn.
    Thân.
    [/size]

Cách phân biệt màn lô hay ko thì nhìn vào vào, ở mép màn hình có 1 gợn màu đen là màn zin. Iphone ở VN thì mua được 1 máy zin tất cả khó lắm, đặt biệt là ip5 có bệnh chung là pin ảo nên hầu như con nào đã qua xử dụng đều phải thay pin rồi mới dùng được.

Màn hình ip6 zin là ko có mã số phải ko bạn,còn màn lô là có mã số hay sao ta,?

Cá nhân mình không để ý lắm cái mã số. Chủ yếu là xem chân connect và chất lượng kính và màn hình hiển thị thôi.

bác chủ có thể giải thích cho em 1 số sản phẩm iphone khi kiểm tra ngày kích hoạt ra 1/4/1978 không ạ?
Theo như e đọc thì có thể là do máy lock rồi unlock bằng code lên quốc tế, có nơi thì bảo là do 1 trang bên thứ 3 nên kiểm tra như vậy chỉ mang tính chất tham khảo. Và bạn em mua 1 chiệc 4s chưa kích hoạt trôi bảo hành, kích hoạt lên thì kiểm tra ngày kích hoạt là 1978. Dùng không vấn đề gì nhưng em chưa thể hiểu được ạ.
p/s: kiểm tra màn zin cũng có 1 cách khá đơn giản là cho 1 giọt nước lên màn hình , nếu giọt nược ko bị loang ra là màn zin, còn lại thì các bác biets rồi ạ. CŨng có 1 số người test bằng cách bấm khá mạnh vào màn hình xem có bị loang màu hay không? nếu loang thì khả năng màn đã bị thay mặt kính, còn không thì ok

Nhỏ giọt nước nhưng bạn đâu chắc mặt phẳng đặt máy là ko có độ dốc,chưa kể ip6 cam bị lồi nữa,nhiều khi thấy phẳng chứ đâu phẳng đâu

nếu ip màu trắng nó có ánh tím k bác?

Máy check ra 1978 là máy dựng bạn nhé, không phải dựng linh kiện mà là main dựng.
Nhân viên nhà máy apple tuồn main trắng ( main chưa có IC, hay SoC) ra ngoài, sau đó nhập SoC của TQ về đóng lên main. Những main này chất lượng rất kém, có khi rơi nhẹ là mất imei, mất vi trình.
(SoC là gì thì bạn GG nhé.)

Màu trắng thì ko bạn nhé, có màu đen thôi.

theo em nghĩ, nhưng trang như imeidate, iunlocker đều là trang bên thứ 3, những dữ liệu từ những máy ví dụ như lock lên quốc tế nó sẽ ko kiểm soát hết được. Còn như bác nói nếu Chị Na nó làm được SoC thì nó làm nguyên luôn cả máy mới chứ dựng lại cái máy cũ bán được bao nhiêu .

không cần phải phẳng tuyệt đối đâu bác. :slight_smile: nó là màn ép kính nó sẽ từ nhòe ra, còn màn zin nó sẽ đọng lại

Bạn nói thế ko hoàn toàn đúng, các loại SoC, IC wifi, Camera, loa, cáp…TQ sản xuất rất nhiều, điều ấy ko có nghĩa là nó có thể thiết kế cả cái main của apple.
Sản xuất đc linh kiện ko có nghĩa là làm đc cả cái máy.

Cảm ơn bài viết rất chi tiết, nhưng tìm được ip5 đảm bảo hết các mục trên giờ chắc là khó.

nếu là hàng tuồn từ foxcom thì mình còn tin được, chứ nói TQ có thể làm được 1 linh kiện chất lượng như chính hãng mình nghĩ là rất khó để làm được. Có thể bạn chưa biết, bên TQ người ta cũng đi mua buôn, mua kiểu đồng nát về. Dựng theo nghĩa 2,3 máy lỗi chắp thành 1 con máy ngon thì có thể chấp nhận, nhưng nếu từ 1 con máy lỗi hỏng mà thay linh kiện trung quốc vào mình nghĩ là rất khó.

em có 1 chút thắc mắc như này bác chủ có thể giải thích cho em được không ạ? Có những chiếc ip5/5s cũ đến ngày hôm này (24/6/2015) vẫn còn bảo hành rất dài của apple, như bạn em mua 1 chiếc 5s cũ còn bảo hành đến tháng 5/2016. Những chiếc máy còn bảo hành dài như vậy có thể tin tưởng được không ạ?

Nếu nó không mua Apple Care+ mà check trên site còn bảo hành đến tháng 7/2016 thì mới ghê chứ bác :smiley: Chứ còn còn bh tới tháng 5/2016 thì ăn thua gì, vì em thấy 5s vẫn được Apple bán trên store mà.

thanh bác.Mình thì chỉ mới đi mua Ip 1 lần.Mua hàng 2nd.Xem 2 con.1 mới 1 cũ thì mình chọn cũ.Tuy cũ nhưng xăm xoi thì thấy nó nghiêm chỉnh còn con mới có vẻ thay vỏ vs vài linh kiện.
p/s nếu để ý kĩ 1 vài chỗ vẫn thấy dc nếu có thay thế.Ví dụ vỏ có khít ko.Màng loa có lệch ko.Con ốc có trầy ko…v.v.v Đó là phần cứng.Còn phần mmef thì mình k bàn

Bảo hành rất dài là bình thường bạn ạ, 5S hàng mới vẫn còn bán mà. Thậm chí đến cả iPhone 4S bản 8G vẫn được bày bán ở FPT, TGDD hay Viettel.
Cái quan trọng nhất vẫn là phần cứng của máy, còn bảo hành dài hay ngắn ko nói lên vấn đề gì cả. Vì dù sao có hỏng hóc thì các bạn cũng không thể gửi máy sang tận Mỹ để người ta bảo hành đc.

Theo em thấy cứ chịu khó bung 2 ốc dưới máy ra,main cond sáng đẹp,ko trầy xước,ko nhăn nheo những chỗ dán keo thì chiến thôi,còn màn hình thì em chịu,giờ màn hình nó làm tinh vi quá

Hôm trc e mAng mÁy ra cho thợ fix nút home vì nó chập chờn,e có bẢo máy này chưa bung lần nào a làm nhẹ nhàng hộ,Đến lúc ông ấy tháo 2 vít và nhấc màn hình lên ông ấy k dùng miếng hút mà dùng 1 thanh nhỏ để bậy theo khe màn hình
Em có hỏi sao a k lấy miếng hút ông ấy bảo là dùng miếng hút sẽ hỏng cảm biến nên giờ k dùng nữa
Bác nào am hiểu thì phán giúp em cái

Bài viết hay, oánh dấu làm kinh nghiệm!

Dùng miếng hút không ảnh hưởng đến cảm biến nhé.
Dùng que bậy màn hình nên mới là làm bậy ấy.