Hỏi về màn hình gương của laptop

Trước tiên em xin lỗi Admin nếu có lỡ post bài trùng:p

Em xin hỏi các anh là: Thầy cua em mới mua cái laptop man hinh Wide, nhưng mà thầy không thích vì các hình ảnh deu bị dẹt ra và trong mọi người lùn thấy kì kì sao vậy đó. Vậy mình có cách nào để chuyển sang cách hiển thị màn hình 4:3 bình thường không vậy! Giúp em tí nha.

Cám ơn các anh nhiều!

Re: Man hinh guong cua laptop

bó tay , làm gì có kiểu chuyển kì quặc ấy , dùng wide lâu sẽ quen và thấy thích hơn
Tớ dùng wide screen chỉ a cú mỗi 1 điều là lấy ảnh người ấy ra làm ảnh nền cứ phải resize lại mất công , còn lại miễn chê

cái này thì pó tay, cách khắc phục duy nhất là bán cái máy cũ đi, mua cái máy mới loại 4:3 mà dùng :smiley:

Không chỉnh được Bác à !
Vì chíp VGA xuất hình theo cơ chế 16:9 …thường có vài đời máy set bằng jump ( trên board mạch chủ )
…Cho dù set theo độ phân giải Màn hình 4:3 (1024 * 768 ) thì các pixel cũng chỉ vỡ ra …làm cho hình nhoè …chứ không co lại được tỉ lệ 4:3 ( khác biệt từ cấu trúc của từng pixel …Vd các box hình chữ nhựt xếp trồng lên khác với các box hình vuông xếp trồng lên …)
Mình nghỉ hình cũng không thay đổi đến mức

hình ảnh deu bị dẹt ra

…dùng chưa quen …mắt thôi !
Thân

ấy chớ bạn ơi, nếu bạn co hình vào thành 4:3 thì hai bên sườn màn hình sẽ có 2 vạch đen, bạn hình dung ra chưa? Để lâu ngày, 2 sọc đen đấy sẽ thành vết trên màn hình, giống như kiểu TV LCD bị hỏng điểm ảnh đúng phần logo của đài truyền hình khi xem 1 kênh trong một thời gian dài ấy. Khi ấy bạn chuyển lại thành hình ảnh dẹt cũng không đưọc nữa đâu.

:smiley:

Trước tiên bác phải hiểu rõ bản chất màn hình gương và màn hình wide.
Màn hình wide:màn hình với tỉ lệ 16:9 hoặc 16:10(khác với màn hình thường 4:3- không wide nhé :D)
Màn hình gương là màn hình trông giống như có một màn gương ở trên,mục đích là tăng cường độ sáng của màn hình.
Màn hình wide có thể có hoặc không có màn hình gương.
Vấn đề bác muốn hỏi có lẽ là màn hình wide nhỉ?Màn hình wide là màn hình có tỉ lệ “bất thường”(nhưng là tiêu chuẩn của màn hình thế hệ mới)nên mới nhìn trông lạ lẫm và mọi vật đều có vẻ "lùn"xuống :D.Có nhiều người không thích màn hình rộng (wide screen)thì có 1 cách là bán máy có màn hình wide rồi mua máy có màn hình 4:3.
Phần lớn tỉ lệ màn hình sẽ quyết định hình dáng của laptop và cũng phần lớn là hình dáng máy có màn hình wide lại đẹp hơn :smiley:

Bạn đã chỉnh đúng độ phân giải wide ( 1280x800 hay 1440 x 900 tùy máy mà có độ phân giải phù hợp ) chưa vậy, nếu chưa chỉnh sang độ phân giải của wide thì nó bị dẹt là đúng rồi

em không hiểu tại sao hình ảnh bị dẹt ra như bác chủ topic nói là hình ảnh ở đâu ? Ví dụ nếu bác set một ảnh 4:3 làm ảnh nền màn hình 16:9 đương nhiên nó sẽ bị kéo dẹt ra , lấy một cái tỉ lệ 16:9 làm ảnh nền là xong ? Còn ảnh ở đâu dẹt ra nữa nhở

cái bác nài chưa cài DRIVER_VGA cho con Lap roài, cài đúng thì nó sẽ hiện đúng thôi, vô WINWORD vẽ cái vòng tròn ra là biết liền. Ai mà để như bác chắc vẽ họa đồ xây nhà hình cái hột vịt wé.

Mình cảm ơn các bác nhiều! Bây giờ mình mới hiểu cái wide nó phức tạp như thế. Chắc mình từ từ sẽ nhìn quen thui!

Cám ơn các bác nhiều nha. Anh em trên handheld tốt thiệt, mới hỏi một tí đã có kết quả ngay! :smiley:

Nghề của tụi này mà…:smiley:

Nghe câu này tưởng đã có thể mừng cho bạn, nhưng … lại thấy câu này:

chắc là ý nói từ từ sẽ quen với người béo lùn trên màn hình (4:3 bị stretched thành wide)… LOL:D