Hỏi cách remove những chương trình được tích hợp trong Rom

Em muốn remove cái HTC home và Touch Flo trên máy Kaiser, nhưng những chương trình này tích hợp sẵn trong gói ROM, em vào mục Remove nhưng không có tên của nó, nên không biết cách nào xóa hết, vì nặng máy quá

Nhờ các bác chỉ giáo giúp :slight_smile:

Các chương trình đó “đóng gói” sẵn trong ROM rồi bạn ạ. Nó không giống các chương trình cài thêm ngoài, vì vậy không có tên trong List Removed nên bạn không thể gỡ bỏ như cách thông thường được!
Để bỏ nó bạn có thể:

• Chọn bản ROM Clean không có HTC Home + touch FLO up cho máy
  • Dump bản ROM của máy ra, cắt bớt các chương trình không cần thiết rồi build lại thành bản ROM mới gọn nhẹ hơn để up. Với cách này đòi hỏi bạn phải chuẩn bị các kiến thức về dump ROM, build ROM khá phức tạp. Tuy nhiên khi thành công, bạn có thể tự chủ đưa những gì mình thích thành bản ROM của riêng mình

Cảm ơn Mod đã trả lời giúp.
Nhưng còn cách nào khác không mod, em không biết gì về up Rom mà cũng không dám up vì sợ thành cục gách lắm.

em tìm hiểu thêm thì nghe phong thanh dùng Advance Config, chỉnh gì đó thì sẽ remove được, cách này có được không mod ?

Vì lúc trước em xài Dopod 818pro, cái comm manager trong rom mà sao nó vẫn hiển thị trong Remove list.

Mong các bạn giúp đỡ, em ghét cái touch home lắm lắm

Em xin nói thêm là nó nằm trong cái file cab bung ra lúc Hard reset, em không biết nằm thẳng trong ROM với trong cái gói cab đó có gì khác nhau không, nhưng nói rõ thêm được gì hay cái nấy, mong các bạn nghĩ cách giúp

Advance Config để tùy chỉnh HTC HOME (VD:thêm bớt các tab). Còn theo bạn nói là các chwowng trình dạng file .CAB bung ra khi HR, như vậy người build ROM đã đưa các chương trình đó vào ROM mở rộng (Extend ROM). ExtROM sẽ tự bung ra sau khi máy HR như bạn nói.

Trước kia, khi mình dùng O2 XDA II, có thể rút ExtROM ra ngoài đó

Mod hướng dẫn thêm về vụ này được ko ạ? Cần có những công cụ nào để dump ROM?

Một điều khá quan trọng để làm được việc bạn mô tả là có kiến thức về lập trình (có thể dùng ngôn ngữ C++,Python…).

Em nghĩ ko phức tạp thế đâu ạ. Cái này cũng giống như cook ROM cho dòng Palm thôi (ko biết đúng ko :slight_smile: )

Sory, em muốn thank các bác đã trả lời giúp mà chẳng thấy nút thank ở đâu ?

• Nút thanks là hình cái cân đĩa đó bạn!
  • Công cụ dump ROM, buid ROM cũng dễ tìm nếu có đam mê làm ROM
  • Mọi việc cũng không quá phu­­c tạp đâu. Cũng không nhất thiết cần phải biết lập trình­ C, nhu­n­g PC phải có đầy đủ các tool liên quan