Help: Làm sao chuyển 1 bảng dữ liệu kiểu hàng-cột từ web vào excel?

Chào các bác, mình đang mò mẫm chuyển 1 bảng dữ liệu theo kiểu hàng - cột từ Web và bảng Excel, các bác biết cách nào xin chỉ giúp với! Xin cảm ơn!

Cũng chưa thật rõ yêu cầu của bác lắm. Thỉnh thoảng em phải làm qua 1 trung gian như Word, sau đó bỏ hết các thẻ format đi và copy vào excel thì nó hiển thị rất đúng trên các cell

Chúc vui

Nếu đơn giản là chuyển dữ liệu ra dạng trang web thì bạn dùng chính chương trình Excel đó để save as webpage là ok, tuy nhiên nếu muốn có thể chỉnh sửa dữ liệu thì có một số activeX, tool để nhúng vào trang web đó…bạn hỏi google…cái này trước tớ làm nhưng chả còn nhớ…chỉ nhớ rằng nó không free !

Cảm ơn các bác
@mkford: mình muốn chuyển từ Web → Excel cơ mà
@hanhpn: ví dụ mình có 1 bảng như thế này

_http://www.hsc.com.vn/research_news.company_profiles.vi.hsc

Muốn chuyển sang Execl thì làm như cách của bác có đc không ạ? Bác có thể nói rõ hơn giúp không, thanks a lot.

Copy tốt bác à. Muốn chuyển từ hàng thành cột thì sang Sheet 2 và gọi lập công thức là xong mà?

Em vừa làm xong. Ngon choét

Chúc vui

Bác có thể nói rõ hơn đc ko ? bây giờ em có 1 cột tiêu đề rồi mà muốn nhập dữ liệu từ 1 bảng trên trang web thì em fải làm như thế nào ? thanks bác

Nghe ra thì chắc bạn giống tôi thực hiện copy một bảng (hàng-cột) giá chứng khoán từ web vào excel. Tôi đã từng thực hiện như sau :
Với IE thì cứ quét chọn khối (hàng-cột trong web), Copy (Control-C) rồi vào cell A1 của Excel mà Paste (Control-V). (với trang bảng giá chứng khoán của hsc thì chắc chắn được).
Với Opera và Fire Fox mà làm như trên thì không được (nó không sắp đúng hàng-cột). Giải quyết bằng cách chọn quét khối hàng-cột hơi thừa chút xíu (quét chọn thêm vài ký tự ngoài hàng-cột), sau đó cũng Control-C, Control-V là xong.
Nếu chưa được thì PM cho tôi.

Úi vậy đơn giản là copy bằng cách đánh dấu trên web ( bôi đen rồi copy ) sang excel rồi paste thôi là ok chứ có vấn đề chi đâu nhể???

Mình thử với cái bảng của bạn trên web nè, đơn giản thế cơ mà :smiley:

Có 2 cách để làm:

• Cách 1: làm thủ công: Copy bằng cách bôi đen và sau đó paste lại vào Excel là được.

• Cách 2: Cách này rất phức tạp

• Dùng 1 thirdparty control kiểu RSS để cập nhật định kỳ dữ liệu
  • Dữ liệu từ bảng đó sẽ được chuyển qua 1 đoạn chương trình nhỏ để tạo thành file Text hoặc xml
  • Trong Excel, vào VBScript để tạo ra 1 connection, chọc vào file đó (file đó không nhất thiết phải để trên cùng 1 PC)
  • dữ liệu được lấy về sẽ tự động nhét vào các cell được định nghĩa sẵn.

(cái vụ này em đã kiểm tra lại từ chương trình cập nhật kết quả WC)

Mình đã làm đc rồi, té ra là do mình dùng Firefox, chuyển qua IE thì cứ thế mà C với V thôi.

Cảm ơn các bác đã nhiệt tình!

Sao mình làm mãi không, anh Long làm ơn chỉ cặn kẽ chút xíu hơn được không. Cám ơn anh.

Ơ bạn chỉ cần dùng chuột bôi đen cả cái bảng đó, click chuột phải chọn copy ( hoặc Ctrl + C) và mở excel ra tạo cái sheet mới, click chuột phải chọn Paste ( hay Ctrl + V ) là được chứ có gì đâu nhể !

Cái vụ cập nhật tự động này tôi muốn làm lắm nhưng chưa được, bạn có thể hướng dẫn rõ hơn không?