Hãy cẩn thận Vaio Z hay SR của bạn có thể bị "rò pin"

Đã có rất nhiều và hầu hết người dùng trển forum notebookrevew bàn luận về vấn đề này !

[size=]Cả Vaio Z và SR, ai dòng laptop khá soành điệu của Vaio, với giá cũng “tương đối” lại bị “rò pin”

Khó có thể tưởng tượnng được một chiếc laptop trị giá 20,30 triệu thậm chí 40 triệu vnd lại có một lỗi là rò pin.

Hiện tượng được report lại như sau:

• Sạc đầy pin hoặc đến 1 mức X% nào đó

• Rút dây nguồn ra

• Tắt máy

• Sau một thời gian, 1 tiếng chẳng hạn, hay có thẻ là một ngày, bạn để em laptop yêu dấu vẫn cắm pin trên mình,

• Bật lên, vẫn chưa cắm dây nguồn và tèn tén ten Pin chỉ còn (X-Y)%. Vậy là quá trình khởi động cũng như lượng pin bị rò ra là Y% với Y theo các report thì có máy 1 ngày mất 10%-15% dung lượng pin, có thể nhiều hoặc ít hơn tùy máy

Nhưng con số này thì cũng rất đáng lo ngại vì nó không phải là nhỏ: sạc đầy, tắt máy, để pin trong đó và máy bạn hết sạch pin sau 1 tuần ư? Kinh khủng. Vẫn biết là bình thường để không pin cũng bị rò nhưng mức cao như vậy cũng khá là khó chấp nhận. Điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn nhanh phải mua pin mới hơn !

Không thể phủ nhận SR và Z có những thứ làm người ta mê lòng. Nên ai yêu em nó thì cứ yêu và nếu có bị lỗi thì cũng phải càng cố cắn răng yêu em nó hơn và … nhớ tháo pin sau khi tắt máy :smiley: Còn ai không đủ thấy thuyết phục khi bỏ ra số tiền như vậy mà pin lại bị rò như thế thì xin hãy dừng bước.

Nguồn em tham khảo từ :
Vaio Z:
http://forum.notebookreview.com/showthread.php?t=299109

Vaio SR:
http://forum.notebookreview.com/showthread.php?t=282258

Kính mong anh em nào trên HHVN cũng bị thì vào confirm ạ, biết đâu laptop ở VN không bị nhỉ :D[/size]

thanks bạn druggist_34 :slight_smile:
nguồn thông tin tin cậy và quý giá cho rất nhiều FAN của Sony.

=D>

chúc các bạn may mắn mua được máy tốt.

:-c :-h

thanks bác đã cho biết được thông tin bổ ích

May quá, con của em ko bị :-" Nhưng bán ròi, lại còn tặng bác mua hàng 1 thêm 1 quả pin dung lượng cao ( ~ 8h ) :))

bản thân em cũng thích Z và vẫn định mua, lần trước quyết chậm quá, mua hụt của bác VMEP hehe, vẫn tiếc :))
Chắc trong hôm nay hoặc ngày mai có rảnh thì em đi nhặt máy thôi ợ

Cả nhà cho em hỏi ké chỗ Thủy Vân bán có okie không ợ :smiley:

http://www.thuyvan.com.vn/product.php
http://www.sonystore.com.vn/products.php?cid=2

Trước đây mình có em Compaq N410C cũng bị như vậy, nhưng ít hơn (4% / ngày).
Các bác cứ kêu to lên chắc là Sony phải sửa lỗi cho các bác thôi mà (nhưng mà phải đọc kỹ user manual xem nó có nói về vấn đề này không).

Xác nhận thôngtin này là chính xác, còn SZ640 của mình tắt máy để qua đêm mất 5% pin, Nhưng để cả tuần thì vẫn còn đạt 80% thế mới lạ.

Đã từng mua của Thủy Vân vài con, chưa bao giờ bị gì. SONY Made in China nói rõ china, US cũng vậy không nhập nhèm kiểu china xuất US nhưng nói chung đã xài cả 2 dòng, chất lượng không thấy có sự khác biệt. Chỉ có vấn đề với VAT (nếu bro cần VAT). Giá trên site của TV nói rõ chưa +VAT nhưng khi yêu cầu lấy HĐ thì lại có 2 option: HĐ 3% hay 5%???

@wuhoatu: vâng cảm ơn bác.Em cũng đồng ý là china us chả khác gì nhau mấy. Em thì chỉ lo mỗi bảo hành bên đó, VAT thì ko lấy họ tính mình 2,5 % :)) Trên site ghi không rõ chế độ bảo hành chi cả, cũng có đọc một bài complain về BH bên đó nhưng bài đó bị move trong thùng rác :smiley: _http://ictvietnam.net/forum/showthread.php?t=4143

@ace
theo như em đọc được trên notebook review thì SZ6 cũng bị hiện tượng như trên, nhưng serie mới hơn của dòng SZ lại không bị thì phải ^ ^

Mức độ bị rò pin không giống nhau lắm, có người để 3 ngày là nó xuống từ 100% còn 60% với pin standard

Trong các tài liệu không có nói.

Các bạn nước ngoài trên notebookreview cũng đã gọi cho kĩ thuật bên đó nhưng không ăn thua lắm.

Cách giải quyết hiện giờ là nếu thấy cần thiết thì tháo pin ra thôi ợ.

Cũng có một số trường hợp (rất ít) bên đó report lại là không bị.

Em cũng muốn thông báo :

1. là để khách hàng trước khi mua biết còn cân nhắc
  2. là đẻ mua rồi cũng không mất thời gian hỏi han và đi bảo hành chi
  3. là phần cho các bác nhập hàng vaio về cho ace không bị khách làm khó bắt đổi pin vì có đổi thì cũng vẫn bị thôi ợ :smiley:

Con Z của em 12 tiếng mất 1% coi như là không bị, may quá!

Thao tác tắt máy và bật máy ko lẽ lại ko tốn 1% sao?Bác soi kỹ thật.:-SS.

Tin xưa rồi h bác này mới post lên ah. Hầu hết bây h những ai có chút kinh nghiệm hoặc làm việc dính đến kĩ thuật đều biết lên google search thông tin về sản phẩm mình có ý định mua. search google thế nào chả ra mấy trang của notebookreview. Bác biết bên notebookreview cái thread đấy dài đến bao nhiêu pages rồi chứ =))
Còn về chuyện pin sony, các bác cứ dùng đi lo gì, đừng để ý tiểu tiết quá mà thêm mệt người. Mình mua máy về dùng chứ có phải mua máy về hầu nó đâu :slight_smile:

Em đang dùng SR, nhưng chưa thử. Sáng mai thử lại xem có bị tình trạng này không

Cũ người mới ta, biển kiến thức bao la ai dám nói là biết hết không ?

Tùy thôi bác ơi, anh em mình là người Việt Nam nên đa số tham khảo các trang web của Việt Nam. Với lại tính năng, độ bền, thương hiệu của Sony thì quá nổi rồi. Vấn đề là các bài post ở đây ngoài trừ bác và chủ threat ra hình như tất cả anh em đều chưa biết về hiện tượng này nên cái này có thể xưa với bác vì bác quá kinh nghiệm, quá pro nên bác đã đọc được hết tất cả những pages của notebookpreview. Còn đừng để ý tiểu tiết quá, mua về để chưng chứ không phải để dùng thì đúng là không cần chú ý đến tiểu tiết thật, thậm chí còn không cần care xem inside nó có những gì đâu nhỉ.

Nhân tiện hỏi luôn các bác là có bác nào biết cách khắc phục tình trạng này không nhỉ? Thay pin mới có hết không? Máy của em cùng bị tình trạng tương tự, để pin trong máy 1 ngày mất từ 10-15%, tháo pin để ngoài còn nguyên 100%.
Tks & Brgds

Con Z của em bật lên cũng mất 8% rồi! Mà trong 1 tháng đầu sử dụng pin còn dùng được hơn 4 tiếng, sau đó giảm dần chỉ khoảng 3 tiếng thôi. Để stamina vẫn hấy pin sụt nhanh kinh khủng. K biết là làm sao ạ?

Lo gì ăn chơi chịu tốn kém, SN may Mỹ Pin sản xuất tai TQ mà , không sao cả đã đam mê thí cứ chơi

Đang định đổi HDX sang Vaio Z. Kiểu này ko biết có nên đổi ko?

Mình chưa phát hiện ra hiện tượng này,nhưng tks bạn rất nhiều, report này rất có ý nghĩa cho những fan hâm mộ laptop Sony như mình. Dùng 1 thời gian thì Pin cũng tự khắc yếu đi và giảm dung lượng…
Cách tốt nhất là sắm thêm 1 cục pin dự phòng hoặc pin dung lượng cao…
Mình cũng đang đi tìm 1 quả 9 cell cho e SR đây,

Hik… Em đang sài 1 chú SR … nghe bác nói mới giật mình … Nếu như thế mà ko thấy Sony phản hồi gì nhỉ ???

Em cũng đang tìm 1 chú Pin dung lượng cao cho SR,nhưng qua mấy chỗ chuyên buôn Pin cho Lap thì đc biết là hiện chưa có hàng …hik…

Đến VAIO mà cũng bị lỗi pin … oải thật …hik…