download từ torrent _ OPEN PORT??

Các bác giúp em với!!!
Em không tài nào open port moderm của em được dù đã chịu khó tìm hiểu đây đó, lọ mọ qua các forum! cứ thế này chắc phải bật máy cả tuần mất …
< moderm nhà em là siemens gigaset se560 do bọn FPT cung cấp _ dưới đây là hình minh hoạ cho sự amateur của em _ các bác chỉ bảo >

http://www.portforward.com/

Có hướng dẫn đầy đủ config cho các loại modem bao gồm loại Siemens cuả bác luôn.

em đã tìm mãi ở trang này rồi mà bác. làm j có series của em, form giống thôi cũng không có _ mấy loại kia đều có public port và local < private > port. Em gọi lên cho bọn FPT hỏi suất xứ thì bọn nó bảo là bọn em chỉ bán và sửa nên không biết …bó tay
Buồn…
các bác gỡ bí giùm em !!!
Hình đính kèm có các ô điền thông số mà em không biết, ai có kinh nghiệm giúp em với!!>

Theo cái hình, bạn đã vào đúng chỗ cần config rồi, bây giờ chỉ cần điền các thông số vào thôi

Mục Server Name, chọn cái dưới rồi đánh tên, tên nào cũng được, VD: BitCom, Azureus123, uTor…

Server IP Address: cái này bạn đánh địa chỉ IP mà mạng LAN hoặc modem ADSL đã cấp cho máy bạn, Start->Run, gõ cmd, gõ ipconfig, tìm xem dòng IP Address là bao nhiêu rồi gõ vào

External Port Start: gõ port bạn đã chọn trên torrent client (trình download torrent như BitComet, Azureus, uTorrent…)

External Port End: gõ giống port start

Protocol: chọn TCP

Sau đó gõ Port Start, port end y chang như vậy để làm 1 cái nữa cho protocol là UDP.

Save lại. OK

Em đã làm theo lời của bác Tùng nhưng không hiểu tại sao down torrent dù seed/peer cao mà tốc độ cũng chỉ vài Kbps <liệu có cách bào kiểm tra mình đã forward port thành công không???>
Em cũng thấy có bác bảo là trong event viewer của win mà có warning Tcpip 4226 thì cần chạy file patch TCPIP.SYS Build 2505, KB884020. Không biết cái này để làm gì các bác nhỉ ???
Đa tạ!!!

Kiểm tra open port thành công hay không thì mỗi torrent client mỗi khác, bạn không cung cấp đầy đủ thông tin khi hỏi thì chịu. Seed, peer cao nhưng tốc độ kết nối của bạn bị ISP giới hạn thì cũng chịu. Chạy file patch đó để tăng số tác vụ được phép sử dụng giao thức TCP/IP lên trên mặc định 10 của Windows, nên chạy.

Có lẽ nên google 1 cái đi nhỉ :smiley:

em dung bitcomet v0.7; su dung goi Megastyle cua FPT.
Em thay seed/peer 4/30, down speed: 22Kbps
mong bac cho y kien!
Thanks!!!
<bac VMEP thong cam, Vista 1 em chua cai dc TV!>

các bác giúp em với!
Down mãi không xong được < chắc cũng tại cái modem oái oăm bọn FPT bán, tìm mãi chẳng ra series !!! <siemens gigaset 560>

Modem của bạn open port như mình chỉ là chính xác rồi, không phải băn khoăn gì đâu

Seed 4, peer 30 down được 22KB/s (chứ không phải 22Kbps như bạn gõ) là được rồi, mình down có vài ba KB/s ban ngày, tối mới lên được 1x KB/s. Xài gói Mega Home.

Muốn biết đã open port chưa trong BitComet thì coi xem Innitial (Khởi đầu) của các peer là Local (Nội bộ) hay Remote (Ở xa). Nếu có ít nhất 1 cái là Remote thì port đã open.

Thực sự mà nói, tốc độ down phụ thuộc rất lớn vào băng thông ISP cung cấp, open port chỉ hỗ trợ thêm 1 phần nào thôi, mục đích là để các peer khác có thể truy cập ngược lại bên máy bạn phục vụ cho việc bạn upload, mà đã upload nhiều thì nguyên tắc sẽ down được nhiều, có thế thôi.

Mình vừa chuyển qua MediaNet, down tùy cái, VD như Internet Explorer no WGA vừa down được tới 148 KB/s, Innitial toàn local không thôi.

Ps: Có lẽ bạn nên google 1 cái để có 1 cái hiểu biết cơ bản về torrent, về open port sau đó thắc mắc gì thì hãy hỏi thì tốt hơn

Bác thông cảm cho em!
Mấy hôm nay em cũng đã tìm hiểu về torrent rôi mà, nhưng tại vì initiation của em luôn là local nên em mới thắc mắc chớ < âu cũng là do thằng modem nhà em hơi khác người >.
Kbps là Kb per second = Kb/s mà bác
Không biết bao giờ em được nhìn thấy remote ?!!!
Bác giúp em nhé!
Thân!

chơi vầy luôn,vô NAT–> DMZ điền IP LAN của bạn vào cho nó mở hết các cổng thử coai.Tui cũng đang xài loại đó,mịa vô cái cấu hình router sao cứ load rì rì

sao tui cũng sài loại modern đó Siemens gigasetSE560 nhưng vào thì lại khác hình đó nhỉ. Tui cũng đang muốn mở cổng chơi game nhưng chả biết sao chẳng có phần Nat, uPnP hay DMZ để mở nơi. Ai giúp tui với.

đây là hình

sao tui post hình lên không được nhỉ.

** CHƯA XÁC THỰC => Soạn “HHVN ACTIVATE 123264” gửi đến 8588!

hẻm hiểu?
**

Của bác như thế là quá chậm. Tôi xài gói 512/256 của VDC mà 2-3 seed/2x leech của bittat hoặc thepiratebay phải lên được đến gần 200 kB/s. Tôi xài uTorrent 1.8 Beta

nói thật chứ mình ko tin, 512 / 8 làm gì dc 200 kBs. Max chỉ có 60 thôi mà.
@chủ topic : làm theo hình của mình nè, mình dùng utorrent open ngon lành. Nhớ trong phần IP thì điền IP của máy mình nhe.

Để test port đã open thành công chưa bác vô link này, nếu nó bảo ok là ok.
_http://www.utorrent.com/testport.php?port=**64735** (thay cái port = ??? là port của bác muốn open).

em hỏi các bác đừng cười, mình ‘open port’ để làm gì vậy ? em cũng dùng utorrent nhưng từ trước đến giờ cứ down bình thường, ban ngày thì chậm, đến đêm mới lên được khoảng 5-6xkb/s thôi

Nôm na down theo kiểu torrent tức là theo giao thức p2p (peer to peer). Bạn muốn down cái gì thì phải có người khác share cái đó bạn mới down dc.
Open port giúp nhiều máy khác có thể connect tới máy mình, đồng thời mình connect tới các máy khác để có thể down 1 lúc từ nhiều nguồn.
VD : 1 file có 100 người share, bình thường máy bạn có firewall và ko open port thì chỉ 10 người connect vô đc => speed chậm.
Nếu open port thì sẽ có nhiều người hơn connect vô => nhiều người share => tốc độ cao.

Bản thân mình xài thấy sự khác biệt rất rõ. Nếu ko open chỉ down max 30kBs, còn có thì có thể lên 140kBs(max của viettel gói 1 lun).

Ngoài mở port ra , tốc dộ down và up còn phụ thuộc Public hay private tracker nữa bạn ơi . Mở port chỉ giúp tối ưu hơn trong Public tracker mà thôi.