Đánh giá về Laptop Acer!

Em là sinh viên định mua 1 Laptop phục vụ cho việc học hành! Nhưng túi tiền có giới hạn nên em thấy Laptop Acer có mức giá khá phải chăng!Dòng Centrino của nó giá chỉ khoảng hơn 1200USD,còn cái rẻ nhất là khoảng 888USD.Các bác nào có kinh nghiệm có thể đánh giá sơ về Laptop Acer không ạ?( Về hiệu năng,độ bền,màn hình…)Em nên mua con Acer mới hay là mua HP,IBM cũ? Xin chỉ giáo!Cám ơn nhiều!

Dòng máy Acer thì giá cả nói chung là khá mềm, nhưng chất lượng thì không ai biết ( bởi vì có ít người dùng). Nếu so sánh với IBM, Toshiba hay HP thì là không ổn đâu bởi vì sao có lẽ bạn cũng hiểu (Brand name mà). Theo ý kiến cá nhân tôi bạn nên cố gắng lấy mấy chú IBM hay Toshiba dùng cho yên tâm. Vài ý kiến cá nhân, mong bạn không chê.

sinh viên à, sướng nhỉ
lại mua cả laptop nữa đấy.
nếu định mua Acer thì tốt nhất ủng hộ mekong xanh, FPT, T&H của Việt Nam

Bác có thể tham khảo giá máy ở đây
www.maytinhxachtayvn.com
www.maytinhxachtayusa.com
www.longbinh.com

www.longbinh.com.vn
rao cần mua trên hhvn cũng được mà haha

Đánh giá như bạn cũng không chính xác lắm, ở Sing hoặc châu Âu số lượng người dùng Acer rất nhiều, hình như ở châu Âu Acer là số 1 về số lượng notebook bán ra đấy.

Chất lượng của Acer thì mình thấy cũng ổn, hợp túi tiền. Tuy nhiên không hiểu sao thông thường cứ sau 1 năm hết bảo hành thì mới có trục trặc B-) Do đó nếu mua thì nên upgrade lên thêm 1-2 năm bảo hành nữa.

Còn mấy chú notebook của VN thì nói xin lỗi chứ ngay cả cái bareborne cũng đặt của dzởm hay sao mà chú nào xài cỡ 1 năm cũng bị tróc sơn, bàn phím sờn không thấy cả mặt chữ!! Cũng muốn nguời VN dùng hàng VN lắm nhưng chất lượng vậy thì xin kiếu!

hi, kô hiểu bác lampham nói chất lượng Acer kém là dựa vào đâu? Chứ em đã từng dùng qua IBM T40 rồi HP, Acer… Kết luận là Acer vừa bền vừa rẻ. Ở Châu Âu thì em kô dám lạm bàn chứ nói ngay ở HK và Sing thì laptop Acer áp đảo tất cả các hãng khác. Ngay cả ở Úc cũng vậy!
Bác SV ơi, nếu muốn mua máy brandnew giá rẻ, chất lượng tốt ở VN thì mua Acer là hay nhất. Nhưng nên mua loại có bảo hành tốc hành (2 hours express), loại đó ít hỏng hóc và được chăm sóc tốt hơn.

Theo tôi thì bạn có thể mua IBM cũ T20-21-22. Dòng máy này bền, vật liệu lại dễ kiếm, tuy nhiên hơi hạn chế về tính năng. Tất nhiên nếu bạn hơi nghèo. Còn giàu có thì vô tư, cứ quất T41-42 là ổn hẳn.

hehe… đang xài 1 em Acer, chất lượng quá ngon, bh ở VN. Mấy hôm trước cũng dẫn thằng bạn đi lụm 1 em Acer luôn :smiley:
Mấy em hàng xách tay, lỡ mua nó lăn đùng ra kiếm ai bi giờ :-?

Acer là một hãng máy tính hàng đầu của Đài Loan, nó vào VN từ thập kỷ 90 của thế kỷ trước. Mà Đài Loan là trọng địa số 1 của Châu Á (và cả Thế Giới) về phần cứng máy tính cơ mà. Theo tôi, dùng Acer rất hợp lý: giá rẻ; BH 1 năm chính hãng tại VN; cấu hình, kiểu dáng rất ổn và quan trọng nhất là nó mới 100%, không lo dính hàng nhái, hàng lởm. IBM, HP, Toshiba tất nhiên nổi tiếng hơn nhưng nếu là hàng mới, xịn thì giá cả chắc chắn không thể nào SV được.

Nếu chỉ dùng cho nhu cầu học hành thông thường, bạn nên mua một chiếc sử dụng chip Celeron M, 1.3 - 1.6 GHz. Loại này là 512 MB cache, có tích hợp Wireless và chỉ nặng < 2,8 kg, pin 6 cell (dùng được khoảng 4 tiếng), ổ DVD-CDRW… Giá loại này khoảng < 1000 USD. Nói chung chỉ thua Centrino ở tốc độ và bộ nhớ cache, cũng như một số tính năng cao cấp khác thôi.

Mua mới dùng cho sướng, ra trường chán là vừa, đi làm có xiền thay sau!

Sang châu âu kiếm mua 1 cái máy ACER còn dể hơn mua IBM. Cùng một cấu hình nhiều khi còn đắt hơn nữa.
Không thể chê ACER được đâu. Về khoản độ bền của PIN thì có lẽ IBM thua nó xa.

Nhưng tôi nghe nói là dùng máy Acer khó bán lại lắm, như vậy sẽ khó đổi máy khác . Ví dụ là các bác, các bác có mua máy Acer cũ không ? hay chỉ mua máy cũ của IBM, HP, Dell…

hehe… lựa 1 con ngon tí để xài luôn bán lại chi cho bị lỗ nếu có ý định kinh doanh thì đừng chọn Acer :smiley: giỡn tí cho vui.

mình khuyên bạn không nên mua acer
vì tầm 800-1200usd
bạn có thể kiếm cho mình 1 máy laptop tương đối ví dụ như: ibm t40, dell d600, toshiba a50…giá thừ 100 tới 1100usd giá này là bảo hành 1 tháng đó( nếu bạn muốn bảo hành 12 tháng mình có thể mua bảo hành của fpt giùm bạn)

mình cũng bán máy, nếu bạn thích thi có thể mua máy của mình

acer là tốt lắm rùi,sv xài cũng là sang rùi đó.Có nhiều lọai acer cũng mắc o thua gì các dòng khác đâu.Mình cũng đang xài 1 con mua chính hãng,thây tôt lăm,chỉ có điều hơi nặng chút nhung minh nghĩ o thành vấn đề đau.Cấu hình máy mình đang xài là P4,2,8gz.Thân!

Mình không bình luận về loại nào tốt hơn loại nào, Mình đã bán nhiều máy thì thấy chất lượng các loại chẳng có gì là vượt trội cả, mỗi người thích 1 loại…
Nhưng với 1200$ thì bạn có thể mua được nhiều loại máy có cấu hình cao rồi, cẳng hạn như IBM T41 vậy,

Hồi trước em có dùng một chú Acer Travel Mate 420 rồi sau đó bán lại cho 1 anh trong Forum. Đặc điểm củanAcer đó là ít máy đẹp, nhưng bù lại já cả lại rẻ. Ở Sing thì Acer cũng nhiều người mua vì có chế độ bảo hành 2 tiếng (mọi vấn đề đươc giải quyết trong 2 tiếng). Nhưng lúc chuyển sang Compaq thì lại thích Compaq, giá cũng ko đắt nhưng đẹp và xịn hơn Acer (Brand Name). Tuy nhiên có tiền mua Fujitsu hay Sony Vaio thì tuyệt. Apple ko nói vì là 1 lĩnh vực hòan tòan khác ^.^

Mình cũng từng xài Acer Travel 270. Nói chung là bền và ok. Rất hợp cho túi tiền giới hạn. ACER ở VN không được chuộng nhiều vì trước đây ít thông tin về nó, chứ qua Taiwan hay Sing thì cũng thấy xài ầm ầm. Tuy nhiên cũng vì ít người Việt chịu xài nên khi nâng cấp sang máy xịn hơn thì bạn bán đi có lẽ lõm hơi nhiều. Nhưng đó là chuyện tương lai. Trước mắt thì cứ mua xài cho được việc mình đi. Acer có bảo hành international travel nên lỡ đi loanh quanh mấy nước gần đây mà có trục trặc gì thì đưa vào họ trị cho ngay. Chúc bạn quyết định nhanh chóng. Chứ cứ tham khảo quá cuối cùng chẳng mua đựơc gì đâu! Đời người phải có lúc lầm lỗi chứ. Mất tí học phí cho trường đời không có gì là tiếc đâu. Sinh viên mà có tiền mua laptop thì top wá còn gì mà lăn tăn.

Hi all
Mình dùng con Acer 290 từ hồi ra công nghệ centrino tới bi giờ ( Pentium M 1.3Mhz, 256Mb, 30Gb, DVD-CD writer, 14.1" …)

chạy vẫn ngon lành lắm, lắp thêm 512Mb vào chạy photoshop CS xử lý ảnh ngang với con destop Precost 2.8Mhz, ( note : màn hình xấu do góc nhìn hẹp)

pin vẫn từ 4giờ trở lên, chỉ mỗi cái hơi nặng ( 2.8kg)

đáng giá : chả thua ibm HAY tOSHIBA TÍ NÀO
thậm chí còn hơn cái port 1394.

Em cũng muốn mua ạ. Tiêu chí của em là:

• Có Wifi, IrDA và Bluetooth, thêm quả đầu đọc thẻ càng tốt…
  • Cen 1.6 trở lên, RAM 512, cạc màn hình rời càng tốt.
  • HDD 40GB trở lên
  • Có DVD-RW càng tốt, ko cũng chả sao
  • Màn hình thì 15" đi xem phim cho sướng
  • Kiểu dáng nhìn ngon lành tý, loa nghe sướng sướng 1 tý để coi phim cho đã
  • Quan trọng là pin dùng trâu
  • Đừng có nặng quá, khoảng 2Kg7 là ổn rồi, nhẹ hơn càng tốt…

Quan trọng nhất là tài chính ạ, em chỉ có khoảng 1200$ thui, đòi hỏi như mấy cái trên chắc là hơi khó. Vậy em nên dùng loại nào ạ??? Có quá nhiều loại nên em chả bít chọn loại nào, của hãng nào. Em thích kiểu dáng của Toshiba, Dell, Sony Vaio và HP, ko thích của IBM lắm vì nó thô quá. Theo các anh thì nên chọn loại nào cho phù hợp với tiêu chí của em??? Em nên mua máu chính hãng cho chắc hay mua máy xài rồi cũng đc??? Mong các anh chỉ giáo dùm em, cám ơn các anh nhìu…