Chụp nghệ thuật hơi nóng bốc lên.

Hôm nay lên mạng học được chiêu này, bạn nào chụp thử xem “nó ra làm sao”? :))

Muốn bắt được khoảnh khắc hơi nóng của nồi cơm bốc lên nghi ngút như dải lụa mềm, bạn có thể tham khảo những kỹ thuật dưới đây.

Chuẩn bị

• Cửa/cửa sổ có ánh sáng tự nhiên mạnh chiếu vào

• Đồ uống/đồ ăn (mẫu) nóng đang bốc hơi

• Đặt mẫu ở nơi có ánh sáng trực tiếp chiếu vào

• Máy ảnh, tốt nhất là loại ống kính rời DSLR

Quá trình chụp

Khi đã có cửa sổ tràn đầy ánh sáng để đặt mẫu, bạn tiến đến vị trí mẫu được soi rọi trực tiếp. Do chụp ở góc hơi ngược sáng nên bạn có thể dùng hood (vòng che ống kính để loại bớt ánh sáng tạp).

Nên đặt tốc độ cửa trập chậm để thời gian phơi sáng lâu (khoảng hơn 1 giây) và bạn sẽ thấy làn khỏi mỏng mảnh bay lên uyển chuyển như lụa.

Khi đặt tốc độ hạ cửa trập lâu, ảnh có thể bị rung. Do đó, hãy đặt máy lên chân ba chạc và cố định chắc chắn.

Việt Toàn (theo Instructables)

cái này đúng là nghệ thuật, anh có thể cho hỏi kỹ thêm 1 chút là xài dòng Point&shoot chụp có ok ko? hay phải có 1 em bán chuyên, và chụp ở điều kiện đủ sáng thì xài chế độ nào là thích hợp nhất, Micro, landscape hay…?

Nếu để tốc độ chậm quá mà chỉa ống vào hướng ánh sáng, nó bị sáng chói nhiều quá, làm sao nữa bác?

Cái này hay àh nha… về phải thử ngay mới được…kiểu này phải nấu nồi cơm to để nhiều mẫu mà chụp đây :smiley:

Chụp tình huống này nên sử dụng dây bấm mềm, remote control hoặc đặt chế độ hẹn giờ để máy ko bị rung khi bấm nút chụp

He he em đang tự hỏi là ở đây có bác nào thử qua trò này chưa, hay chỉ ngồi nói suông lý thuyết thế thôi? Với điều kiện ánh sáng tự nhiên như ở hình đầu tiên, nếu để shutter speed 1s thì dù có để ISO thấp nhất (100), khẩu cũng sẽ bị đẩy lên rất cao. Nếu trời nắng to thì có khi khẩu lên 32 mà vẫn thừa sáng, đấy là chưa kể một số lens chỉ cho phép khép khẩu đến 22 là kịch kim. Đây chính là vấn đề bác chan_an gặp phải.

Cho dù không bị thừa sáng thì ta vẫn gặp phải một ấn đề khác: khẩu lớn khiến cả foreground và background đều quá nét, ảnh thiếu chiều sâu cần thiết.

Cho nên muốn chụp ngon thì chắc chắn người chụp phải dùng kèm một filter để giảm sáng từ 3-5 stop hoặc hơn. Nếu không có filter thì đành phải tìm một môi trường ánh sáng yếu (nhưng có nguồn sáng hắt) thôi.

cái này đẹp quá mình chưa thử bao giờ, thanks bác nhé

Em nghĩ là cứ phải cho thêm vài điếu thuốc cho khói nó lên nhiều một chút là xong, thể loại này chụp cũng không đơn giản và bản thân chụp thử cũng chưa bao giờ được ưng ý cả.

Cái quan trọng nhất của cách chụp này là kiểm soát ánh sáng. Nếu máy ảnh có hỗ trợ focus-BKT thì các bạn nên bật và hiệu chỉnh chớp tắt 3 giai đoạn.

khó ỡ chỗ là canh sao cho cái tay đừng rung kìa… 1s khá kâu, khó mà ko rung nếu có chân tripod

Em đồng ý với bác Petronius. Nếu không có filter giảm sáng thì cực kỳ khó chụp.

chắc chắn rồi,chụp tốc độ chậm thì mới bắt được effect của nó nên phải dùng chân là điều chắc chắn.

E chưa thử… nhưng theo e thì cái background mình chọn nên phải tối vì khói nó sáng mà… phải ko các bác… ko biết con CANON PS A800 của e có chụp được ko nhỉ?

Hiz,e chỉ có máy kts thôi, mún chụp kiểu này thì sao hả mấy a?

Máy nào chẳng KTS bác :D.Ở đây đâu có nói đến máy dùng phim đâu <:-P.Nếu là dòng PnS thì chụp cảnh này hơi chua đó ^#(^

Chuẩn không cần chỉnh, ảnh bác chủ topic đưa lên chắc có dùng filter để giảm sáng, thậm chí là nhiều cái mới có thể vừa xóa font, vừa chụp tốc độ chậm được như thế.

ehhehe.tớ có cách khác hay hơn nhiều.mua máy ngon để auto vẫn chụp được.

đạo cụ thì có khói nhân tạo & cả nước đá nhânt ạo a, dễ setup & đơn giản hơn

hay đó nha, để về làm thử xem thế nào

có anh nào chụp thật một cái rồi giải thích cặn kẽ cái ảnh đấy cho anh em mở mang đc không ạ. thức tình em vẫn chưa hiểu lắm.