Chọn ngân hàng nào

Thưa các bác,tình hình là thằng em muốn chọn một cái ngân hàng để gắn bó lâu dài mà chẳng biết nên chọn ngân hàng nào.

Hiện tại thì e cũng đã có tài khoản ATM ở VIB vì gần nhà,mobile banking thì một tháng trừ có 5500 đồng, thêm nữa VIB chỗ nào phòng giao dịch cũng đẹp, cây ATM thì mới,đẹp và nhân viên lại xinh nữa :"> mỗi tội ít cây ATM quá, e đi ngoài đường mỏi mắt chẳng thấy cây nào, và phí phát hành thẻ là 50k, số dư bắt buộc là 100k (nghe đâu là đắt so với các ngân hàng khác)

Sau đó nghe bạn xui là làm thẻ của **Vietinbank **vì có nhiều cây ngoài đường, đúng là nhiều thật, e liền làm ngay, nhân viên nhiệt tình, kể cả khắc phục sự cố của ngân hàng khác (em được chứng kiến hôm đi làm thẻ) đúng đợt khuyến mãi nên ko mất phí phát hành thẻ và ko bắt buộc số dư (e vừa lấy chiều nay) mỗi tội cung cách làm việc vẫn hơi nhà nước, cơ sở vật chất ko đẹp, nhân viên già (cháu xin lỗi ạ :() cây ATM thì cũng đã cũ, mobile banking thì một tháng trừ 8800 đồng

Em nghe phong phanh OceanBank lại đang có mở thẻ miễn phí, em lại định đi làm tiếp :smiley: (móa, mình sưu tập thẻ chắc)

Túm cái váy lại, bây giờ e muốn lập tài khoản tiền gửi thì các bác xui e làm của ngân hàng nào tốt nhất thì e cũng chuyển cả ATM sang đó luôn. Các bác vào chia sẻ và giúp thằng em với nhé. E chờ tin các bác ạ :slight_smile:

(em thấy box này phù hợp nhất, giả sử có sai box thì bác mod linh động cho e nhé)

Thời buổi đồng tiền đang mất giá, trong vòng chưa đầy 1 tháng mà ngân hàng nhà nước đã điều chỉnh 2 lần lãi suất từ 14% về còn 12% (và có thông tin sẽ còn giảm nữa đáp ứng nhu cầu sử dụng vốn của DN). Đồng thời áp dụng hình thức ngân hàng A giám sát ngân hàng B xem có anh nào “vượt trần lãi suất” do ngân hàng NN đưa ra hay ko, nếu phát hiện là “xử đẹp” luôn.

Thành ra, giờ tới ngân hàng nào để gửi tiết kiệm, lãi suất đều giống nhau. Haizz…

Đâm ra, bản thân em mà chọn ngân hàng nào để gửi tiết kiệm thì em cứ chọn ngân hàng nào có uy tín, khả năng thanh khoản cao (giả sử như Vietcombank). Chứ mấy ngân hàng tư nhân dễ bị mất oan tiền nếu nghe tuyên bố “tạm thời chưa đủ tiền để thanh khoản, quý khách vui lòng chờ đợi lần sau” lắm lắm. :smiley:

Còn về ATM, giờ thấy các bác ngân hàng đều áp dụng thu phí rút tiền cả rùi. Nản. Lương đi làm đã thấp, chờ mãi 1 năm mới cập nhật mức lương mới 1 lần. Mà chưa thấy tăng lương thì giá cả các thứ - từ xăng dầu, ga cho đến đồ ăn, thức uống đều tăng giá trước đó ầm ầm. Bây giờ cộng thêm bác ngân hàng “trừ phí rút tiền” nữa. Cái ví còm của nhà em ngày càng “xót xa”. :((

Em nghĩ bác chuyển qua dùng Agribank ấy. Dùng anh NHNN này cho nó lành. E cũng dùng được 1 thời gian khá lâu rồi. Thấy rất ok

trước mình xài BIDV nhưng lúc này lại chả thấy ai xài , nên chuyễn qua VCB , lần đầu làm thẻ mất tháng , làm cái visa debit , thanh toán QT oki , bữa ra mở thêm 1 cái tk nội địa nó hẹn 1 tuần , hết 50k + 50k ký quỷ , về nhà ní na ní nững lấy cái visa debit add vào paypal mãi chả được , gọi lên paypal hỏi nó bảo ko chấp nhận VCB … , chạy qua ACB ngồi nữa tiếng nó làm cho 1 đống thẻ mang về ngay add vào paypal thanh toán ầm ầm . Hjx , tại sao khác nhiều thế nhỉ ?

eximbank…

Tài khoản thì mình xài TCB, thẻ tín dùng xài của HSBC và CitiBank

Em dùng VCB: Uy tín lâu năm
Thêm cái BIDV + Agribank: chỗ nào cũng có, vùng sâu vùng xa có hết. → tiện giao dịch
Kèm thêm cái ACB, thằng này ai gửi tiền vào TK mình cũng free, không như thằng Agribank, mình đi tỉnh khác gửi tiền vào TK mình cũng thu phí → ức chế

Mình thì dùng Đông Á và VCB. Đông Á cây ATM cũng nhiều và máy khá tốt , k yc số dư. VCB dùng thẻ trả lương cty nên hay dùng, bắt buộc số dư, cây ATM cũng nhiều và tốt .

Phổ biến nhất là VCB thôi bác ạ. Nhưng không hiểu VCB đã thu phí trên giao dịch online và ATM chưa nhỉ?

P/s: tránh xa OCB ra bác nhé, hiện tại dùng còn nhiều bất cập lắm, mặc dù hệ định hướng của họ khá tốt nhưng hệ thống còn chưa theo kịp, chắc đợi 1 năm nữa xem sao rồi mới suy nghĩ về OCB. Còn nếu bác thừa thời gian không ngại đi lại thì nên mở tk OCB bằng tin nhắn, sẽ được chọn 4 số cuối tùy ý

Đi làm dùng thẻ của MB Bank: số dư 50k, nhân viên ở chi nhánh niềm nở tiếp đón, nhân viên ở hội sở mặt lạnh như tiền, lúc nào cũng đông đúc nên chờ hơi lâu. Khuyết điểm to của thẻ MB là hiếm hiếm hiếm quầy ATM của nó, toàn đi rút NH khác:|
Đi học (bị bắt) dùng thẻ OCB: nó tự động lấy tên mình & năm sinh mình để đăng ký account OCB online lun chứ k cho mình chọn=.=, cũng k dùng nhiều, hồi trước tương tự với thẻ Vietin, dùng để chung với thẻ sinh viên thế thôi
Chỉ có chủ động đi làm thẻ là ở** ACB**, vì cty cũ có giao dịch với bên đó nên cũng cảm tính kết kết chứ k chủ ý gì:">, số dư 100k, tiền dư dưới 500k thì tính phí quản lý thẻ, ATM thì mỗi lần đến là nó ghi đang bảo trì sửa chữa gì đó - đường Phan Xích Long. Chưa thấy hài lòng lắm:))
Đang tính mon men bên Đông Á vì có thằng bạn bên IT nói hệ thống Đông Á là mạnh nhất Việt nam.

Còn HSBC, CitiBank thì mù tịt, các quới nhân ai đã xài qua rồi cho tý comment về dịch vụ của tụi nó xem:D

HSBC, Citi dịch vụ tốt, phí cao. Tiện cho bác nào muốn rút $ ở nước ngoài :smiley:

HSBC thì đòi số dư TK 2-3tr gì đó ngày xưa em dùng không nhớ nữa, còn bên ANZ thì đòi 1tr, của Citi chắc cũng như vậy thôi

Em đang dùng tài khoản của Agribank và BIDV, thấy cũng ổn, dịch vụ của hai ngân hàng này cũng được, nhưng BIDV thì thanh toán online hơi chán, nơi em làm trả lương qua BIDV nên đành phải dùng, mà chủ yếu là để rút tiền tại ATM nên thấy cũng đc, thấy nhiều người thích xài HSBC và Vietinbank, và đánh giá về hai ngân hàng này khá tốt. giờ tốt nhất là nên sử dụng ngân hàng nào làm visa được, thanh toán cho thuận tiện.

Em thấy nhiều bác khuyên dùng VCB mà giao dịch linh tinh anh em cũng hay hỏi em xem có TK VCB ko nên e quyết định sẽ lập thêm 1 cái thẻ VCB vậy :smiley:

Về vấn đề rút tiền ở ATM thì em mới phát hiện ra vụ này, các bác xem nhé:

• Cây của VIB thì sạch đẹp, mới nhưng khi rút thì có vấn đề như sau: Giả sử trong tài khoản bác còn 950k (ko kể số dư) và các bác cần rút luôn thì chỉ rút được 900k thôi, cách rút sẽ như sau. Đầu tiên các bác phải cắm thẻ vào rút 500k, thẻ sẽ tòi ra; lại cắm vào rút tiếp 200k, thẻ tòi ra tiếp; cuối cùng cắm vào rút nốt 200k → vô cùng phức tạp,mất thời gian và không rút được chính xác số tiền mình muốn vì mức tối thiểu được rút là 100k và thêm nữa mỗi lần thẻ tòi ra, điện thoại của bác sẽ nhận được một tin nhắn thông báo vừa rút bao tiền, ở đâu
  • Cây của Vietinbank thì cũ, xấu, phím mờ nhưng rút tiền lại rất hay: Giả sử trong tài khoản bác còn 950k (ko kể số dư) và các bác cần rút luôn thì chỉ việc cắm thẻ vào và chọn mục rút 950k, tiền sẽ ra luôn một lúc 950k và có thể tiếp tục giao dịch khác chứ thẻ ko bị tòi ra ngay, sau đó điện thoại bác chỉ nhận một tin nhắn duy nhát → rất tiện lợi, nhanh và đơn giản

Mình thì dùng bên ACB, có thể giao dịch quốc tế

Theo tính năng mà dùng các bác ạ. Em chơi 1 lúc 2 cái. Một cơ số BiDV,AGRI, MSB, OCEAN … vứt hết. Phí cả tiền.

Dùng Vietconbank vì có nhiều cột ATM nhất hiện nay. Còn thích dịch vụ ngon nhưng hơi đắt thì dùng HSBC

hồi trước dùng Vietcombank, đi rút ATM hay bị hết tiền. Cách đây 2 năm HSBC có ưu đãi cho cty, thế là mọi người kéo sang sử dụng thử, tới nay thì chính thức nói lời chia tay với Vietcombank luôn dù cũng muốn lắm ủng hộ. HSBC dùng để đi HKG thì thôi rồi, quá sướng :smiley:

Nếu chỉ dùng trong nước thanh toán trực tuyến thì em thấy vietcombank là ổn nhất.Nhiều cây ATM dịch vụ cũng ổn.CÒn nếu dùng Visa card thì em thấy HSBC là ok nhất vì nó là ngân hàng toàn cầu tuy giá làm thẻ hơi chát tí.

Bác thử hỏi bác nvh_hn xem, bác ấy rành về Bank nên chắc tư vấn tốt cho bác^^