Cách chuyển từ băng Cassette vô CD???

Mình có 1 thắc mắc muốn hỏi các bạn là làm cách nào để chuyển từ băng cassette qua đĩa CD vậy? Có ai biết thì chỉ mình làm cách nào nha và cần phải mua những gì? Cám ơn rất nhiều!

Theo mình bạn chẳng cần mua thêm gì đâu, nếu đã có máy tính và card âm thanh chất lượng tốt 1 chút. Bạn chỉ cần nối đường ra âm thanh của máy cassette (có thể dùng đường cắm headphone nếu không có ngõ line-out) vào đường line-in của card sound. Sau đó bạn vào phần volume control của máy tính, chọn nguồn thu là line-in. Dùng chương trình ghi âm nào đó (Sound recorder của Windows cũng được) để thu ra dạng file wav, sau đó dùng các chương trình ghi CD có hỗ trợ tạo AudioCD (cũng có thể dùng Windows Media Player) để ghi CD thôi.

Bác dùng dây cáp cắm vào line in của soundcard sau đó dùng Jet audio vào phần recording chọn thu qua linein. Cái này là đơn giản nhất vì Jet audio có rất nhiều lựa chọn.

thế thì tốt quá, cám ơn các bạn nhiều, nhưng máy cassette thì không có còn sound card thì chưa mua :slight_smile:

ôi dời, máy PC của bác thể nào chả có card sound onboard.
một cái note nữa: khi thu thì để volume line in cho thấp thôi, khoảng vạch 2 - 3 . sau đó nếu bé thì dùng soft (Cooledit, Goldwave chẳng hạn) kích lên.

để có 1 file tiếng tốt( kô noise) các bác nên chế biến 1 tý. các soft trên hỗ trợ lọc nhiễu rất tốt.

Mình thâu tín hiệu qua ngõ line in của soundcard bằng soft goldwave vì cái này cho mình save định dạng MP3 và hiệu chỉnh âm thanh tốt.
Xin được chia sẻ vài bài mình thường làm

• Trước khi muốn thâu tín hiệu, mình mở click new trên thanh menu của goldwve và chỉnh thông số và thời gian.
  • Nhấn play trên cassette và click record button trên menu của goldwave và vừa chờ vừa thưởng thức cho đến khi xong đoạn băng mình muốn thâu.
  • Chỉnh sửa, thêm bớt hiệu ứng và save lại theo định dạng âm thanh mình muốn, thông thường mình save thành ***.MP3, birate 192, stereo để nghe cho hay chút.

có bác nào có cái link của Goldwave không cho mình xin đi! Cám ơn rất nhiều!

Nếu làm nhiều thì hãy mua trang thiết bị còn nếu không thì ra … cửa hàng là xong :slight_smile:
giải pháp thứ 2 là đi … mượn:

• 1 chiếc đầu câm chạy tape (tín hiệu ra chắc chắn tốt hơn chiếc cassette player cầm tay nhiều)
  • 1 system (CPU) có cái soundcard tốt (prodigy chẳng hạn)
  • 1 dây nối ngon lành, nhớ kiếm cái nào đắt tiền, jack mạ vàng 24K càng tốt

Cắm vào, ghi như các bác kia đã hướng dẫn, thế là xong, cốt nhất là phần cứng tốt để cho ra tín hiệu đẹp
Chúc thành công.

Bác dùng bản này đỡ nhé. Goldwave 5.10

DOWNLOAD NÈ