Bộ nhớ và sự tiêu thụ điện năng của từng loại

Khi cài chương trình thì 1 là cài vào bộ nhớ máy(ROM…) hoặc vào thẻ nhớ. Nhưng theo mình nghĩ thì cài vào thẻ nhớ sẽ ít tiêu thụ pin hơn là cài vào bộ nhớ máy. Ko biết có phải vậy ko mấy bác.8->

Hồi xưa hình như có topic về vấn đề này nhưng giờ tìm ko thấy, nên giờ mạo mụi hỏi í kiến mấy bác

Chương trình cài vào thẻ có 2 dạng. 1 là lưu nguyên thư mục vào thẻ kiểu như Lacviet. Mỗi khi chạy chỉ cần mở file *.exe từ thư mục hoặc tạo shortcut ở ngoài. Trường hợp này không mất bộ nhớ RAM (nếu không chạy) còn nếu đang sử dụng thì vẫn mất RAM như thường.

Dạng thứ 2 là phần mềm phải cài đặt và bác chọn cài vào thẻ. Trường hợp này chắc chắn sẽ tốn RAM kể cả khi chạy lẫn khi không chạy. Khi không chạy sẽ tốn ít RAM hơn nếu so với cài vào main nhưng khi chạy thì lại tốn nhiều hơn.

Về mức độ tiêu thụ điện năng. Theo thiển nghĩ của em thì chỉ tốn pin với các chương trình đang chạy là chính còn nếu không sử dụng thì điện năng không tiêu hao bao nhiêu. PM được cài trong thẻ khi chạy sẽ ngốn nhiều pin hơn PM cài trong main vì mức độ truy xuất chậm hơn.